ถามผู้รู้เกี่ยวกับ Case Macbook Pro คะ

nunny_sweet's picture
22
พอดีว่าจะซื้อ Case มาใส่ให้น้องmac book pro 13" ที่มีอยู่คะ แต่พอดูในเว็ปมันก็มีหลายแบบ
1.SeeThru Case
2.Hardshell Case
3 SeeThru Satin Case
ก็เลยจะสอบถามพี่ๆผู้รู้หน่อยว่า case แต่ละตัวมันมีข้อดี ข้อเสียยังไง ตัวไหนดีกว่า เพราะราคาก็ใช้ได้เลย --" รบกวนด้วยนะคะ ยิ้ม

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ข้อดี

• ทำให้เราสบายใจว่าเครื่องจะไม่เป็นรอยจากสิ่งที่อยู่ภายนอก หรือจากสภาพแวดล้อมนอกสถานที่

ข้อเสีย

• เครื่องจะเป็นรอย/สกปรก เพราะสิ่งที่อยู่ภายในสะสมเมื่อเวลาผ่านไป และอาจจะขูดจนเครื่องเป็นรอยโดยที่เราไม่รู้ตัวถ้าไม่แกะออกมาดูบ่อย ๆ
  • การระบายความร้อนทำได้แย่ลง

ยิ้ม

22
เริ่มจะไม่น่าใช้

เริ่มจะไม่น่าใช้ แต่ก็ไม่อยากให้เครื่องเป็นรอย T^T

ikok's picture
10285
ถ้าขยันเอากรอบออกมาทำความสะอาดบ่อย ๆ

ก็หายห่วงครับ ยิ้ม แต่ถ้ากะใส่แล้วใส่เลย สามเดือนแกะมาที แบบนี้มีแววครับ

ดูอย่างพวกเคสโทรศัพท์ก็ได้ครับ นาน ๆ แกะออกมาที เห็นใส ๆ แบบนั้นพอแกะออกมาเจอพวกฝุ่นเอย เศษผงเอย อะไรต่าง ๆ นานาข้างในนั้นเต็มไปหมดเลย -> พวกเม็ด ๆ เวลาถูอยู่ข้างในมีโอกาสทำให้เครื่องเป็นรอยได้อีก

ยิ้ม

nickoe's picture
4320
เป็นผม

จะไม่ใส่นะครับ
ให้มันระบายความร้อนออกง่ายๆดีกว่า
mbp 13" มันเป็นอลูมิเนียม
ไม่ได้เป็นรอยง่ายๆหรอกครับ
อย่าให้โลหะไปขูดมันละกัน

Nu-eMMa's picture
1837

ใส่ละ เป่นรอย แกะบ่อยๆ จะขี้เกลียดใส ซื้อมาเสียดายเงินเปล่าๆ

ซักพักจะเบื่อละไม่ใส่อีกเลยย

minemind's picture
3876
เคยอ่านมา

เคยไปอ่านมาบางกระทู้บอกว่า มันหนักจนบางที บานพับมันรับน้ำหนักไม่อยู่ จนพับจอเองอยู่บ่อยๆ

sajiro's picture
1179
ทอปก็ไม่ใส่นะครับ

ใส่แล้วบดบังรัศมี หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

BEAR_Pink's picture
234
เคยคิดจะซื้อ แต่ไม่มีตังค์เลย

เคยคิดจะซื้อ
แต่ไม่มีตังค์เลยยังไม่ซื้อ ไปๆมาๆ แบบนี้ดูสวยกว่ามันไม่เลอะหรือเป้นรอยง่ายขนาดที่ต้องใส่
ใส่กระเป่าเก้บะรรมดาก็พอ ถ้ามันเลอะก็เอาผ้าที่แถมมาเช็ดดีกว่า

ระวังบางทีมันจะมีความชื้นแล้วเป็นคราบนะคะ
เกม DS ใส่พวกเคส กรอบ ซีลีโคนเข้าไปที แกะออกมาเป็นคราบความชื้นเลย แห่ะ ๆ 3

ipadstart's picture
42
แนะนำใส่เป็น soft case ก็ดีกว่านะครับ

เวลาเดินทางจะสะดวกกว่า ถ้าต้องการหรู ต้องนี่เลยครับ bergin จะหาซื้อยากหน่อยแต่สมกับการใช้ mc แน่นอนครับ

sajiro's picture
1179
วันนั้นทอปเห็นตัวนึงที่ลอฟต์จามจุรีสแควร์

สวยมากครับ ซอฟเคส แต่ราคาเท่ากระเป๋าเลยฮะ

ไว้เดี๋ยวรอเก็บตังก่อนเต๊อะ จะไปสอย

ipadstart's picture
42
ถ้าแบบไม่แพงมากแต่สวยดีใช้ได้

แนะนำมาไกลหน่อยนะครับสำหรับคนไม่ได้อยู่ทางโซนตะวันออกเฉียงเหนือของกรุงเทพ

ร้าน barlic นะครับ N mark plaza บางกะปิ
ขายพวก accessery แบบพวก bergin หรือะไรอย่างไนี้
ใส่กับแมค และ ipad ได้สบาย

ราคาลดกว่า 40%
อย่างพี่ซื้อ Case ที่เป็นกระเป๋าด้วย ของ mc pro พี่ ของ bergin ราคาเต็ม 2,300 ขายแค่ 800 เองครับ

22
ขอบคุณ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ มีความสุข ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนใจไม่อยากใช้แล้วหล่ะ แหะๆ
ขอบคุณนะค๊าาา

TANYARAT's picture
14
เปลี่ยนใจ

ว่าจะไปซื้อเป็นของขวัญปีใหม่หน่อย ไม่ไหวตรงเครื่องร้อน อิอิ