มีเรื่องรบกวนค่ะ....มีใครในนี่ที่พอจะมีความรู้เรื่อง Six sigma บ้างหรือเปล่าค่ะ

ni2008_cpf's picture
82
ขอโทษที่นำเรื่องเครียดๆ มาถาม เพราะหาข้อมูลทาง google แล้วส่วนใหญ่จะเป็น Overview เสียเยอะ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่อง Six sigma อยู่ค่ะ... หลอน แห่ะ ๆ 1 สงสัย?

82
รู้สึก...เกรงใจ

รู้สึก...เกรงใจจังเลยที่เข้ามาถามใน community นี้ ต้องขอโทษทุกๆคนด้วยค่ะ

ikok's picture
10285
ไม่เป็นไรหรอกครับ

คนใน community นี้มาจากหลากหลายพื้นฐาน แต่มีจุดสนใจร่วมกันแค่นั้นเองครับ

อย่ากลัวที่จะถามเลยครับพี่นิ ถ้าตอบไม่ได้ เขาจะบอกพี่นิเองครับ แบร่..

sajiro's picture
1179
ไม่รู้จักอ่ะครับ

รู้จักแต่ Sigma ตัวนี้อะครับ Σ

(รู้สึกจะไม่เกี่ยว แอบเคือง แอบเคือง )

pippo's picture
2469
งั้น...

เอาใจช่วยอย่างเดียวละกัน เพราะไม่รู้จริงๆ ครับ

Sorkz's picture
73
Six Sigma

เรียกอีกชื่อว่า ไคเซ็น (ภาษาญี่ปุ่น) แปลว่าอะไรลืมไปแล้ว เป็นกระบวนการเชิงปฏิบัติการในองค์กร โดยมีเป้าหมายให้ลดความผิดพลาดอันเกิดจากการผลิต แรงงาน หรืออะไรก็ตาม ให้เท่ากับ 0 เพื่อลดความสูญเสียขององค์กรให้ได้มากที่สุด ซึ่งความเป็นจริงทำได้ยากมาก ที่จะไม่ให้เกิดความผิดพลาดเลย บริษัทที่เอามาใช้จนระบบนี้โด่งดังขึ้นมาก็คือ motorola ครับ

คร่าวๆจากความทรงจำที่เหลืออยู่ เรื่องนี้อยู่ในวิชา organization behavior, operation management

หวังว่าคงช่วยได้บ้าง

82
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ไม่ทราบว่าคุณ Sork พอจะจำเนื้อหาสมัยเรียนได้หรือเปล่า

82
ถ้าโจทย์..ให้ค่า

ค่าเฉลี่ยจากการวัดชิ้นงานมา,ค่าความแปรปรวนของชิ้นงานมา ...กำหนดให้เราแก้ปัญหาโดยการใชf
DMAIC

73
ที่ผมเรียนมันออกไปทางทฤษฎีมากกว่านะครับ

วิชาคำนวณอย่างพวกวิเคระห์เชิงปริมาณมันไม่มี Six Sigma อ่ะครับ

10285
ผมหาเจอแต่ใน wiki ครับ

แนะนำว่าอ่านจาก wiki ที่เป็นภาษาอังกฤษ จะได้ใจความครบถ้วนกว่าครับ

ตามที่ผมเข้าใจ เป็นประบวนการลดความสูญเสีย/ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในการผลิต (defect) เริ่มจากโมโตโรล่า แล้วกระบวนการนี้ได้ถูกประยุกต์เข้ากับส่วนอื่น ๆ ในสายงานธุรกิจอีก

เป็นแนวทางที่เกิดขึ้นมาหลายสิบปีแล้ว

ตั้งแต่โมโตรุ่งโรจน์ จนโมโตโรล่าจะหลุดโผของสายการผลิตมือถือไปแล้วในปัจจุบัน

เรื่องนี้สำหรับผมนะครับ โลกเปลี่ยนไปแล้ว ขนาดต้นตำรับอย่างโมโตโลร่ายังพา section มือถือหลุดจากตลาดได้เลย ทั้ง ๆ ที่ section นี้เขาเคยรุ่งแบบฉุดไม่อยู่จาก moto razor มาก่อน จนปัจจุบันนี้แทบไม่เหลือเค้าโครงเดิมอยู่

ผมเชื่อว่าเขาก็ใช้ six sigma นี่ล่ะครับ ...

มันแสดงให้ผมเห็นว่า การรักษา defect ให้น้อยแค่ไหน ไม่ได้ช่วยให้อยู่รอดในตลาดได้ หากขาด innovation หรือวิสัยทัศน์ในการสร้างนวัตกรรมใหม่ ๆ ที่สร้างสรรค์ครับ ยิ้ม

73
ขอบคุณคุณก๊อกที่ช่วยเสริม

สำหรับ moto ที่ล่มนี่เชื่อว่าวัฒนธรรมองค์กรของตัวเองนำพาตัวเองถอยหลัง ไม่มองคู่ต่อสู้ จนปล่อยให้โนเกียแซงไปได้ เคยเรียนเป็น case study เลยครับ ไม่น่า

INNOVATION's picture
343
ตอนนี้ ถ้าผมคิดต้องเน้นด้าน

ตอนนี้ ถ้าผมคิดต้องเน้นด้าน Marketing และ Social media เพราะว่าเข้าถึงตัวคนได้เร็ว กว่าการไปลดการศูนย์เสียในการผลิต ไหมครับ ..

" ขายได้มาก ราคาแพง แต่คนซื้อ เพราะว่าเป็น Need เหมือน iPad แพงแต่ก็ขายได้ เพราะว่าเค้าต้องการ "

ขายถูก ขายแพง ก็ Support เหนื่อยเท่ากัน ...

minemind's picture
3876
ผู้ใหญ่ฟังแล้ว get เด็กๆไม่เข้าใจ

แจ่ม เป็นเด็กฮะ

82
เข้ามาขอบคุณอีกครั้ง

สำหรับข้อมูลค่ะ ...สำหรับ Motorola ก็เป็น case study ที่หน้าสนใจอยู่ ทั้งๆที่ Motorola เป็นบริษัทที่นำ six sigma มาใช้จนประสบความสำเร็จ ...ซี่งจะเห็นได้ว่าถ้าเรา Search หาข้อมูลเกี่ยวกับประวัติของ Six sigma Motorola ก็จะมีชื่ออยู่ในนั้น..แต่ยังไม่ได้อ่านข้อมูลเพิ่มเติมว่าสาเหตุที่ทำให้ Motorola...>???? เกิดจากอะไรได้บ้าง เดี๋ยวค่อยไปศึกษาอีกที ....แต่ปัญหาตอนนี้สำหรับพี่ (ขอเรียกตัวเองว่าพี่แล้วกันค่ะ) คือจะเอาความรู้ที่เรียนมาอันน้อยนิดนำมาใช้งานอย่างไร โดยมีโจทย์กำหนดมาเบื้องต้นให้เราลองทดลองแก้ปัญหาดังกล่าวตามโจทย์ อันนี้สิยากมากๆๆ ... แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1 แห่ะ ๆ 1

10285
ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นโชคด้วยเหมือนกันครับ

อ่านจากหน้า wiki ตรงส่วนของ criticism แล้ว เห็นว่า ford ก็เอาตรงนี้มาใช้และไม่ได้ช่วยอะไรบริษัทมากนัก

ถ้าให้ผมมองนะครับ เรื่องนี้เป็นความเหมาะสมเฉพาะด้าน ที่ไม่จำเป็นเสมอไปที่ทุกองค์กรที่เอาตรงนี้มาใช้จะดีขึ้นหรือให้ผลที่ดีขึ้นในภาพรวม

ในความคิดผมคือ six sigma คนที่ได้ประโยชน์จริง ๆ จากกระบวนการตรงนี้คือ

• คนเขียนหนังสือเกี่ยวกับเรื่องนี้
  • คนที่ทำตัวเป็นที่ปรึกษา
  • บริษัทรับปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องนี้

ยิ้ม

82
สำหรับความคิดพี่

เครื่องมือทุกตัวมีประโยชน์หมด...แล้วแต่องค์กรว่าเอาไปใช้อย่างไร...เมื่อใช้แล้วจะทำอย่างไรให้ระบบนั้นคงอยู่...ความร่วมมือกันของคนในองค์กรก็มีส่วนอย่างมาก...เพราะถ้าคนในองค์กรนั้นๆไม่ให้ความร่วมมือ...ความสำเร็จก็ยากที่จะเกิดขึ้นหรือถ้าจะเกิดขึ้นก็ต้องใช้เวลานานมาก...เริ่มเครียด

10285
เห็นด้วยครับ

ยิ้ม อย่าเพิ่งเครียดครับพี่ ผมไม่เข้าใจเรื่องสูตรเขาเหมือนกันครับ อ่านแล้วมึนไปเลย (ไม่เคยใช้ - กับไม่เคยเรียนสาย stat แบบนี้มา)

73
ขอดูโจทย์หน่อยสิครับ

อยากรู้เฉยๆ

82
คงต้องใช้เวลาศึกษาอีกสักพัก

หากใครสนใจที่จะนำ Six sigma มาใช้กับงานหากถ้าพี่ช่วยได้ก็ยินดี....แต่ตอนนี้ขอเวลาศึกษาก่อนค่ะ ยิ้ม

82
โจทย์มีอยู่ว่า

ให้เราอธิบายกรณีศึกษาเครื่องขายกาแฟ(ถ้วยแบบแก้ว)อัตโนมัติ จากการศึกษาของเจ้าหน้าที่พบว่าความสูงเฉลี่ยของระดับในถ้วยกาแฟที่เติมค่าเฉลี่ย(mean)อยู่ที่ 7 cm และค่าความแปรปรวน(standard variation)อยู่ที่ 1 cm. อุปกรณ์ที่ทำการวัดคือไม้บรรทัด....โดยเราจะต้องอธิบายขั้นตอนตอนของ six sigma คือ DMAIC >>>>ในโจทย์ทั้งหมดบอกมาแค่นี้ ....พี่ก็เลยงงกับโจทย์อยู่ว่าเราควรจะไปแนวไหนดี

73
หลัวจากหาข้อมูลเพิ่มเติมเล็กน้อย

น่าจะเป็นการเขียนวิเคาะห์ DMAIC ว่ามีอะไรบ้าง

ไม่ทราบว่าอ่านอังกฤษคล่องหรือเปล่า
อ่านนี่เลยครับ
http://books.google.co.th/books?id=hdLhZ15XGpAC&pg=PA91&lpg=PA91&dq=six+...

http://www.ssmwiki.org/images/Six_Sigma.pdf
อันนี้เป็นเคสภาษาไทยครับ น่าจะช่วยได้บ้าง มีตัวอย่างกรณีศึกษาด้วย

http://www.eqacenter.com/2010/04/1-6.html
ส่วนอันนี้ ผมเห็นว่าเค้ามีไฟล์เอ็กเซลสำหรับคำนวณ ลองเมลไปขอแกดูดีมั้ยครับ หัวเราะร่วน

ลุยโลด

82
เดี๋ยวจะลองศึกษาดูค่ะ

ถ้าไม่ต้องตีความมากหรือซับซ้อนอะไรก็พอจะไปไหวอยู่ค่ะ ยิ้ม
จริงๆแล้วปัญหาของพี่ตอนนี้เรื่องการตีความในโจทย์ที่ได้มาเพราะมันมีสิ่งที่โจทย์บอกมาอยู่ 2 ค่าแต่ปัญหาคือมันยังขาดตัวแปรอีกหลายๆตัวที่จะต้องนำมาใช้ในสูตรของแต่ละขั้นตอนตามขั้นตอนของ DMAIC ค่ะ (บางทีพี่อาจจะตีความหมายในโจทย์มากเกินไป เลยอยากจะกูรูมาช่วยในการเจาะประเด็นไปเลยว่าสิ่งที่เค้าให้ตัวแปรอยู่ 2 ตัวนั้นแนวทางในการแก้ปัญหาควรจะเป็นแบบนี้ค่ะ )...แต่ Link ที่ให้มานั้นอาจจะใช้เป็นแนวทางได้ค่ะ (ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ)