MBP 15" ครับควรชาร์ทbattalyยังงัยครับ

natkokoh's picture
25
พึ่งได้มาครับควรชาร์ทกี่ชั่วโมงครับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
ชาร์จแบบนี้ครับ

ชาร์จครั้งแรก ให้ชาร็จต่อหลังจากที่ชาร์จจนเต็มแล้วสัก 1-3 ชั่วโมงครับ แล้วก็ค่อยใช้ไฟจากแบตฯ

จากนั้นก็ชาร์จใหม่เมื่อต้องการ และถอดปลั๊กออกมาชาร์จเต็มแล้ว ไม่ควรชาร์จค้างเอาไว้เมื่อเต็มแล้วนะครับ (จะชาร์จครั้งละมากน้อยแค่ไหนก็ได้ แบตฯรุ่นใหม่ไม่ค่อยมีผลอะไรแล้ว) แบบนั้น cyclecount ขึ้นน้อยจริง แต่แบตฯตายเร็วขึ้น

จากสถิติที่ผมฟังมาอีกทีจากการสำรวจแบบไม่เป็นทางการ (แบร่..) บอกว่า คนที่ชาร์จแช่ไว้ไม่เคยใช้ไฟจากแบตฯเลย เมื่อเวลาผ่านไปสักปีกว่า ๆ สองปี ความจุแบตจะลดลงกว่า 50% เมื่อเทียบกับตอนได้มาใหม่ ๆ ครับ