อยู่ดีๆเครื่องก้ช้าจนค้าง เปิดใหม่ก้ช้ามาก (30 นาที) จนทำอะไรไม่ได้

zikkaz's picture
9
เมื่อคืนอยู่ดีๆแมคผมก้เกิดอาการช้ามาก แบบกระตุกเลย หลังจากนั้นก้ค้าง

พยายาม Force ทุกอย่างก้ไม่ได้ จนผมต้องกดปิดเครื่องไป

หลังจากนั้น พอเปิดใหม่ ฝั่ง MAC OS ก้เกิดอาการช้ามาก มากจนทำอะไรไม่ได้ แค่เปิดเครื่องค้างตั้งแต่ตอนจะบูทเข้า

กว่าจะบูทเสร็จ ไม่ต่ำกว่าครึ่งชั่วโมง หลังจากนั้นก้ค้างตลอด ช้ามากจนแทบทำอะไรไม่ได้เลย จะ RepairDisk ก้ยังทำไม่ได้

ลองหาข้อมูลดูแล้ว มีแต่ปัญหาที่ช้าไม่จริง ช้าเล็กน้อย แต่ไปเจอลิงค์นี้ครับ ที่พออ้างอิงได้ แต่มันก้เก่าซะจน OS ไม่เท่ากันแล้ว

http://macosx.com/tech-support/deathly-slow-mac/8612.html

แต่พอมาบูทฝั่งวินโดว กลับไม่เป็นอะไรเลย ปัญหาจึงไม่น่าอยู่ที่ HDD

ขอลองหาทางแก้ดูก่อนครับ ก่อนจะลงใหม่ เพราะผมไม่ได้ Time Machine ไว้เลยครับ

ikok's picture
10285
เป็นไปได้ว่า hard disk ใกล้พังครับ

ข้อมูลบางส่วนของ hdd ที่เก็บ OS X อาจจะเสียหาย ผมเคยเจออาการแบบนี้ ปล่อยไปสักพัก hdd ตายไปเลย แบร่..

ส่วนวิธีแก้ ถ้าเอาจริง ๆ ก่อนหน้าที่เขาจะเกิดอาการช้ามากมายขนาดนี้ คุณได้ลงโปรแกรม หรือทำอะไรเกี่ยวกับ system บ้างหรือเปล่าครับ?

ikok's picture
10285
ผมเจอคำถามเดียวกัน

จากคุณจขกท.โพสเอาไว้ใน freemac ผมเลยจะทำ link ไว้ให้ เผื่อทางได้คำตอบจากตรงนั้นนะครับ ยิ้ม

http://freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=41041

ยังไงถ้าจขกท.ได้คำตอบแล้ว รบกวนมาอัพเดทใน มมม. อีกทีนะครับ ให้เพื่อน ๆ สมาชิกได้อ่านกันไว้เป็นความรู้ ยิ้ม

9
คือตอนนี้

คือตอนนี้ หลังจากที่ปิดเครื่องเป็นเวลาหลายชั่วโมง ผมก้ลองเปิดอีกครั้ง ปรากฏว่าเร็วขึ้นมา แต่พอเล่นไปได้ซักพัก ก้เริ่มค้างอีกแล้ว

ก่อนจะค้าง ตอนนั้นเล่นเอ็ม กับโหลดบิทอยู่ แค่นั้นเองครับ

ถ้า HDD พังก้ไม่เป็นไรครับ ประกันยังเหลือเกิน 4 ปี อยู่เลยครับ แต่ยังไงๆ ต้องเข้าไป BackUp ให้ได้ก่อน เหอๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ

9
ผมมาสรุปให้นะครับว่า

ผมมาสรุปให้นะครับว่า ผมคิดว่าสุดท้ายแล้วน่าจะเป็นเพราะ HDD จริงๆ

เพราะลองเช็ค HDD ปรากฏว่า BAD เพียบเลยครับ เหอๆ ไม่น่าเชื่อเลยใช้ไม่ถึงปี ไม่เคยเห็น HDD ที่ไหน BAD เยอะขนาดนี้ เหอๆ

แต่ผมยังไม่ได้ลอง Repair Disk ดูครับ เพราะว่ายังไม่ได้แผ่น เด๋วได้แผ่นแล้วจะลอง Repair ดูก่อน ค่อยส่งเคลม HDD ครับ