ขอถามเรื่อง External Hard Drive ครับ

natkokoh's picture
25
แบบว่าได้ตัวนี้มาครับ G-Technology 1TB G-DRIVE High-Performance Hard Drive เห็นมันมี

* Rugged, stylish and recyclable all-aluminum enclosure
* High-performance Hitachi 7200 RPM SATA II drive with up to 32MB cache
* High-speed eSATA 3Gbit, FireWire 800, FireWire 400* and USB 2.0 ports
* Built-in heat sink silently dissipates heat to ensure reliability and data integrity
* Formatted for Mac (HFS+ journaled)
* Time Machine ready ตรงนีีอะครับสงสัย ถ้าเรามาแบ่ง Partition แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นครับเห็นมันเป็นแบบพร้อม Time Machine ready
* Mac OS X bootable

*Via the included FireWire 800 to FireWire 400 cable.

แล้วควรแบ่ง Partition ยังไงดีครับ

ขอบคุณมากรับ

nickoe's picture
4320
ก็

แบ่งตามการใช้งานแหละครับ
ไม่ได้กวนนะ แต่คือเจ้าของเท่านั้นที่ทราบได้ว่า
จะแยกเท่าไร เก็บอะไรแค่ไหน
สเปคดังกล่าวที่ให้มา มันเป็นแค่บอกสิ่งที่มันเป็นครับ
การใช้งานขึ้นอยู่กับผู้ใช้ครับ

ป.ล. แบ่งไว้ให้ Time machine สำรองข้อมูลนะครับ

Mixmerize's picture
1480
ลองเข้าไปดู

ลองไปเข้าดูหน้านี้ก่อนก็ได้ครับ http://www.macmuemai.com/content/44 พี่ก๊อกเคยแนะนำไว้ให้อยู่
ผมเองก็เคยมีเพื่อนมาปรึกษาเรื่องการแบ่งพาร์ติชั่นเหมือนกัน แต่สุดท้ายแล้วก็ต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้จริงๆว่า การใช้งานต้องการทางฝั่งไหนมากน้อยกว่ากัน
อย่างผมทำตามแบบที่พี่ก๊อกแนะนำเลย แต่แอบแบ่ง FAT32 ไว้น้อยกว่าที่พี่ก๊อกนำพอสมควร เอาจริงๆถึงเวลานี้ก็แทบจะไม่ได้ใช้พาร์ติชั่นนี้ ก็รู้สึกเสียดายพื้นที่อยู่บ้าง แต่ยังโชคดีที่แบ่งไว้น้อยมาก

... เพราะฉะนั้นต้องใช้การใช้งานของผู้ใช้เป็นตัวแบ่งครับผม ยิ้ม

ikok's picture
10285
ที่ผมทำตรงนี้เอาไว้เพราะแบบนี้ครับ

เอาไว้เผื่อกรณีที่ต้องทำงานไฟล์ขนาดใหญ่ขึ้นมา แล้วมันใหญ่เกินกว่า flash drive จะลงได้ครับ ไม่ใช้วันนี้ แต่วันหน้าอาจจะเป็นปะโยชน์ก็ได้ ยิ้ม

pippo's picture
2469
คร่าวๆ

ถ้าเป็นผมก็ดู HD ในเครื่อง Mac ก่อนว่าขนาดเท่าไหร่

สมมุติว่า 500GB ผมก็จะแบ่งเจ้า 1TB G-DRIVE นี้เป็น 2 partition ครึ่งๆ เลย

ครึ่งนึงใช้สำหรับ Time Machine อีกครึ่งหนึ่งไว้เก็บ backup ไฟล์ที่สำคัญๆ และไฟล์จิปาถะอื่น

ส่วนคำว่า Time Machine Ready ก็คือเค้าถูก format มาเป็นแบบ HFS+ journaled ซึ่งพร้อมใช้สำหรับ Mac OS น่ะครับ

25
เห็นมีแบบนี้ด้วยครับ System

เห็นมีแบบนี้ด้วยครับ
System requirements
Mac

* Mac OS X v10.3.x or later

PC

* Windows 2000/XP/Vista

10285
ผมแบ่งแบบนี้

แบ่งตามประเภทของการใช้งานที่ผมใช้อยู่ทุกวันนะครับ แบ่งเป็น 3 ประเภทดังนี้ครับ

• ประเภทที่ 1: partition สำหรับ OS X ทั่วไป (เป็น HFS+)

สำหรับเก็บไฟล์ library ต่าง ๆ บนฝั่ง mac คือผมย้าย library อะไรต่าง ๆ ออกมาไว้บน external hdd ครับ เหตุผลคือง่ายต่อการย้าย library ไปต่อเครื่องอื่น + upgrade OS X + backup ครับ

• ประเภทที่2: partition สำหรับทำงานร่วมกับ windows (FAT32)

เป็นกรณีเผื่อเอาไว้สำหรับผม เพราะผมน่าจะได้ทำงานกับกลุ่มผู้ใช้ windows ในสายงานตัวเองกับเผื่อย้าย library ของโปรแกรมทำงานที่ตัวเองใช้อยู่ ซึ่งไฟล์ประกอบส่วนใหญ่จะมีขนาดใหญ่ ผมเลยแบ่งตรงนี้เอาไว้นิดหน่อยใน external hdd แบ่งเอาไว้ไม่มากครับ แต่ใหญ่กว่าความจุด flash drive ที่มี กันเหนียวเอาไว้ สัก 5-30GB แบบที่น้องมิกบอก คือไม่ได้ใช้ก็ไม่เสียดายครับ ยิ้ม

• ประเภทที่ 3 : partition สำหรับ Time Machine Backup (HFS+ เหมือนกับอันแรก)

ตรงนี้แบ่งให้เยอะหน่อยครับ สัก 2 เท่าของความจุด hdd ในเครื่องที่คุณมีก็ได้ (เช่น hdd ในเครื่อง 320GB ก็แบ่งใน ext hdd สัก 640) แต่อย่างน้อยที่สุดคือควรจะมีพื้นที่ตรงนี้ขนาดพอ ๆ กับ hdd ที่คุณมีในเครื่องครับ เพราะถ้าเขาจะ backup ทุกอย่างจากในเครื่อง คุณจะต้องมีพื้นที่สำหรับตรงนั้นให้เขาครับ ยิ้ม จะมากกว่านี้ก็ได้ ถ้ามากกว่านี้คุณก็จะมีเวลาย้อนกลับไปหาไฟล์เก่า ๆ ได้นานขึ้นเท่านั้นเอง

ลองชั่งใจถึงการใช้งานตอนนี้ + ความน่าจะเป็นที่เกิดขึ้นในอนาคตดูนะครับ เพราะว่าถ้าแบ่งและใช้งานไปแล้ว การจะสลับสับเปลี่ยนขนาด partition อีกภายหลัง เป็นเรื่องที่ลำบาก และอันตรายยิ่งยวดครับ สู้คิดให้ดี ๆ ตั้งแต่ตอนต้น ๆ แล้วจัดการไปทีเดียวเลยดีกว่า ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
พี่เค้ากลับมาแบบ

ไฟแรงกว่าเดิมม..จิง ๆ อิอิ เก็บทุกกระทุ้ ยาวว ละเอียดยิบๆ แบร่..

10285
-O-

bot นอนอิ่มครับ -o-/ แต่ตอนนี้แอบหิว ~

sajiro's picture
1179
บอทหิว..

กินข้าว...วววว ทอปเพิ่งกินมา อิ้มอิ่ม มีความสุข

25
ใช้ mbp แบ่งดี หรือ ใช้

ใช้ mbp แบ่งดี หรือ ใช้ windows แบ่งดี ครับ

10285
ถ้าจะแบ่งให้มี HFS+ ด้วย

ต้องแบ่งด้วย OS X ครับ

25
thx so much

thx so much