>> แบตเตอรี่ของ macbook pro 13" ใส่ macbook aluminium รุ่นแรกได้หรือไม่ครับผม...<<

paannop's picture
1
ผมใช้ macbook aluminium 13" รุ่นแรกครับ..ใช้มาปีกว่าแล้ว แบตเตอรี่ก็ standby ได้ประมาณ 5-6 ชั่วโมง

แต่รุ่นใหม่สามารถใช้งานได้ถึง 10 ชั่วโมง ทั้งๆที่ spec สูงกว่า มันเป็นที่แบตเตอรี่หรือไม่ครับ....

ของผมที่แบตเตอรี่เขียนว่า 45 Wh แต่ตัวใหม่เป็น 55 Wh ไม่แน่ใจตัวเลขนะครับ แต่เยอะกว่าของผมแน่นอน

อยากรู้ว่ามันสามารถเอามาใส่แทนกันได้เลยหรือไม่ครับ เห็นว่ามันเป็น body เดียวกัน...

ใส่แล้วจะได้เวลาใช้งานเพิ่มขึ้นหรือไม่ครับ....

ขอบคุณครับผม....

ปล.ไม่ชอบพกสายชาร์จอ่ะครับ เลยอยากได้แบตทนๆ

sajiro's picture
1179
อันนี้ทอปไม่ทราบแน่นะครับ

แต่คิดว่าไม่น่าจะได้นะครับ เพราะตัว Pro กับ ธรรมดาใช้ watt ไฟต่างกันอ่ะครับ

อาจจะทำให้้เกิดความผิดปกติได้ครับ

ikok's picture
10285
เป็นจากหลายอย่างครับ

cpu ประหยัดไฟมากขึ้น / กินไฟน้อยลงเมื่อทำงานเท่าเดิม = มีพลังงานเหลือในแบตฯมากขึ้น

ผมคิดว่าการเปลี่ยนแบตฯกับ mbp รุ่นแรกมาใช้ของรุ่นใหม่ อาจจะทำได้ แต่ค่าใช้จ่ายอาจจะสูง เพราะมีแนวโน้มว่าน่าจะต้องเปลี่ยนอะไรหลาย ๆ อย่างภายในตามไปด้วยเพื่อให้เข้ากับกระแสไฟของแบตฯตัวใหม่ครับ

สรุป ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ