ไครเคยใช Google Chrome บ้างครับ

2BREAKZ's picture
79
ไครเคยใช Google Chrome บ้างครับ และรู้สึกอย่างไร ผมว่าก็ดีนะ มี Translate แต่ความเร็วผมก็ไม่รู้อันไหนจะเร็วกว่ากัน เรื่องใช้คล่องตัวผมว่า Safari ดีกว่า

และคุณๆคิดกันยังไง?

AttachmentSize
Screen_shot_2010-05-26_at_4.01.11_AM.png14.25 KB
Priesdelly's picture
7
เรื่องความเร็วไม่ต่างกันหรอกค

เรื่องความเร็วไม่ต่างกันหรอกครับเพราะมาจาก webkit เหมือนกัน ส่วนเรื่องความคล่องตัวนี้แล้วแต่ใครถนัดอะไรอ่ะครับ
ผมใช้ firefox กับ chrome เพราะมี extension ครับ

2BREAKZ's picture
79
แล้ว chrome จะแปลยังไงครับ

พอดีผมดันตั้งผิด Thai to Eng จะเปลี่ยนเป็น Eng to Thai ทำไงครับ แก้ยังไงครับหาตั้งนานแล้วหาแก้ไม่ได้สักที

Xelloz's picture
117
ผมก็ใช้ Chrome อยู่ครับ

ส่วนตัวแล้วใช้มาตั้งแต่ออกใหม่ๆจนถึงทุกวันนี้ครับ เรื่องความเร็วถ้าดูกันใน Mac เปรียบเทียบระหว่าง safari, firefox, chrome ผมว่าคงต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ก็ยังรู้สึกว่า chrome เร็วกว่าอยู่ดี ส่วนใน windows ไม่ต้องพูดถึง Chrome ทิ้ง browser อื่นไกลเลย (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) เรื่องความคล่องตัว ผมคิดว่ามันอยู่ที่ว่าใครใช้อะไรบ่อยกว่ากัน แต่ด้วยความที่ใช้ Chrome มานานแล้ว ผมเลยค่อนข้างถนัด Chrome กว่า ทุกวันนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Mac ได้ไม่นาน ก็ยังใช้ Chrome มากกว่า Safari อยู่ดี ส่วน Translate ผมไม่เคยใช้ครับ กด never translate อย่างเดียวเลย แบร่.. เลยไม่ขอออกความเห็น

แถมให้ดูอีกนิด เผื่อใครยังไม่เคยดูว่า Chrome เร็วแค่ไหน กับ Chrome speed tests หุหุ
http://www.youtube.com/watch?v=nCgQDjiotG0

Mixmerize's picture
1480
อ่า

ไม่แน่ใจว่าจะแก้ได้มั้ย แต่โดยส่วนตัวแล้วรำคาญ tab translate ที่เด้งอยู่ตลอดเลยเข้าไปเข้าไปปิดใน Preference -> Under the Hood -> ดูในหมวด Web Content ให้เอาติ๊กถูกออกครับ มันจะไม่ขึ้น tab มาให้ .. แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าถ้าติ๊กถูกกลับไปอีกจะช่วยแก้ให้เราเลือกเซทว่าจะแปลภาษาใหม่มั้ย

ใช้ Chrome เหมือนกันครับ รู้สึกมันนุ่ม-ลื่นกว่า Safari เมื่อคืนได้ลองเข้าดูจะพยายามดึงวิดิโอจากยูทูป ลูกบอลก็หมุนกันสนุกสนานมาก (ขนาดแค่รันโปรแกรมยังขึ้นมาให้ดูเล่นก่อนเลย แห่ะ ๆ 1 )

117
เพิ่มเติมครับ

ไหนๆก็พูดถึง Chrome กันแล้ว ก็ขอแนะนำ Extension ดีๆตัวนึง สำหรับคนที่ใช้ Chrome ไว้บล๊อก Ads ทั้งหลายคับ ชื่อว่า AdThwart (https://chrome.google.com/extensions/detail/cfhdojbkjhnklbpkdaibdccddili...) ตามลิ้งค์นี้เลยครับ

ผมไม่รู้ว่าตัวอื่นใช้แล้วได้ผลเหมือนกันรึเปล่า แต่ผมใช้ตัวนี้แล้วถูกใจเลยทีเดียว โดยเฉพาะหลายครั้งที่ดู youtube แล้วอาจจะถูกกวนใจด้วยโฆษณาที่อยู่ด้านบน vdo list หรือ โฆษณาที่เด้งขึ้นมาใน vdo ของ youtube ที่เล่นอยู่ Adthwart จัดการเกลี้ยงหมดเลยครับ ไม่ต้องมานั่งคอยปิดโฆษณาที่เด้งขึ้นมาขณะเล่นอีกต่อไป หุุหุ

Sorkz's picture
73
แนะนำเหมือนกันว่าดีมาก แต่

ของ MAC มีใครเจอปัญหาแบบนี้มั้ยครับ
1. บางทีเปิดขึ้นมาแล้วตัวหนังสือกลายเป็น AAAAAAAAAAAAAAA ไม่ก็ ทททททททททททททท หมดเลย
- แก้ด้วยการใช้ font book แล้ว disable user จากนั้นก็ validate font ซักรอบ
2. บางทีมันซ่อนเคอร์เซอร์เมาส์เฉยเลย
- แก้ด้วยการคลิกขวาให้เห็นลูกศรก่อน แล้วก็ไปคลิกหน้าต่างอื่นที่ไม่ใช่ chrome

ผมใช้ในวินโดวส์เป็ตัวหลักเลยครับ ชอบมาก
แต่ในแมคดูจะไม่สมบูรณ์เท่า มีเอ๋อๆเล็กน้อยตามปัญหาด้านบนแต่ก็ใช้ต่อไปครับ เพราะชิน

117
ถ้าในแมค

ไม่รู้ว่าที่คุณ Sorkz เคยใช้เป็น Beta ของแมครึเปล่า ตอนนี้ Chrome เพิ่งออกเวอร์ชันใหม่มา เป็นตัว Stable สำหรับ Mac แล้วครับ เห็นเขาว่าเสถียรแล้วครับ อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://googlemac.blogspot.com/2010/05/google-chrome-for-mac-ready-beta-n... ครับ

Sorkz's picture
73
เพิ่งออกเมื่อวานเลยเหรอครับ

งั้นของผมก็คงเป็นเบต้าสินะ

pippo's picture
2469
ใน Mac OS

เปิด Google Chrome ขึ้นมาแล้วไปที่เมนู Chrome>เกี่ยวกับ Google Chrome (About Google Chrome)

สามารถตรวจสอบได้ว่าตัวที่เราใช้เป็นตัวล่าสุด (Update) หรือไม่ครับ (ตามภาพ) ถ้าไม่ก็กดปุ่ม อัพเดท ข้างๆ ได้เลยครับ

117
น่าจะ

น่าจะอัพเดตอัตโนมัติแล้วมั๊งครับ

BEAR_Pink's picture
234
มันก็ดีนะ

มันก็ดีนะ สวยดี

แต่เหมือนมันไม่อ่านภาษาญี่ปุ่นทั้งที่ตั้งค่าแล้ว

ชอบหมาไฟมากกว่า แจ่ม

Nu-eMMa's picture
1837
อิอิเ

เรียกน่ารักจังค่ะ เอ้มเรียก จิ๊กจอกไฟ

Mixmerize's picture
1480
ดีนะ

ไม่ใช่จิ้งจกไฟ หมดกัน 2

Nu-eMMa's picture
1837
จุ๊ๆ

จุ๊ๆไว้ 555 เวลามานใช้ไม่ได้เรื่องก้อกลายพันธุ์อยู๋เรื่อย อิอิ

หัวเราะร่วน แบร่..