เสียบ adapter ไว้ตลอด แต่พอถอดออก ทำไมเวลามัเหลือ 3ชั่วโมงครับ

zneb076's picture
28
ปกติผมเสียบเล่นไว้ตลอดอยู่ที่ทำงาน พอกลับถึงบ้านเปิดเครื่องเล่นแบบไม่เสียบสายชาร์จ
เล่นไปได้ ครึ่ง ชั่วโมงเองครับ สถานะแบตเตอร์รี่บอกว่าเหลือ 3 ชั่วโมงกว่าๆเองครับ
เพิ่งได้เครื่องมาใหม่ควรชาร์จยังไงครับ ให้แบตได้เต็มที่ตามที่เค้าโฆษณา (10 ชม)

Nu-eMMa's picture
1837
อยู่ที่

การทำงานด้วยค่ะ 10 ชั่วโมงตามโฆษณา นี้เรียกว่าเปิดทิ้งไว้เฉยๆไม่ต้องทำอะไร

ต้องดูว่างานที่เราทำ ใช้ CPU หนักแค่ไหนอ่ะค่ะ ถ้าพวกที่ใช้เยอะ แบตก้อจะหมดเร็วค่ะ

เรื่องชาร์ตนี้ ควรจะสลับกับไปนะค่ะ แต่จากที่ได้พูดมา ทำงานทั้งวัน เสียบทั้งวันเลย น่าจะสลับๆกัน ซักครึ่งวัน นะค่ะ

มีบทความ ที่พี่ก๊อกเขียนเอาไว้ ค่ะ http://macmuemai.com/tag/battery/view ลองอ่านดูค่ะ มีความสุข

nickoe's picture
4320
ปัจจัย

มันมีเยอะครับ
ทั้งเรื่องโปรแกรมที่เปิืดอยู่ การแสดงผลหน้าจอ
ความสว่าง เสียง อุปกรณ์ต่อพ่วง
ผมอยากให้สังเกตการใช้งานของตัวเราก่อนครับ

10 ชั่วโมงที่โฆษณา ก็เป็นแค่การเปิดเครื่องทิ้งแหละครับ
ใช้งานจริงๆได้ 2-3 ชั่วโมงก็เก่งแล้ว

ป.ล. ผมเคยเป็นเหมือนกันนะครับ บอก 3 ชั่วโมง
แต่ใช้งานได้ 40 นาที ลอง คาลิเบรทแบต ดูก็หายเป็นปกติครับ

nidku53's picture
88
เกี่ยวกับโปรแกรมจริงๆ ครับ

เกี่ยวกับโปรแกรมจริงๆ ครับ ปกติเครื่อง macbook 1,1 ของผมจะใช้เล่นเน็ตได้นาน 3ชม. แต่พอเล่นเกม ( ของ DOS ผ่าน DOSBOX ) แบตลดเหลือ 15% ภายในไม่ถึง 2ชม. แสดงว่าการบริโภคพลังงานโดย cpu+vga ในการเล่นเกม หนักหน่วงกว่า wifi เยอะทีเดียว

28
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
จะลองทำตามคำแนะนำดูครับ

28
เพิ่งสังเกตุครับ

เสียบสายชาร์จไว้ตลอด แล้วลองเปิดแสดง เปอร์เซนต์ มัน 99% ตลอดเลยครับ ไม่ 100% เลยครับ

อย่างงี้ปกติมั้ยครับ

1837
ปกติ

อยู่ค่ะ.. แต่ว่า ใช้มานานยังค่ะ

28
เพิ่งได้เครื่องมาครับ

สามวันเอง

1837
อ่ะ เริ่มไม่แน่ใจ

ว่าทำไม ลดเร็วจัง อิอิ ลดมาประมาณ 98- 100 ก้ออยู่ในช่วงที่โอเคนะค่ะ

แต่ว่าทำไม พึ่งใช้มาแค่ สามวัน ทำไมมันลงไปเร็วจัง เอ็มใช้มาเดือนกว่ายัง เต็ม 100 อยู่เลย

ถ้าจะว่าเป่นอารายมากไหม ก้อคงไม่นะ .. แต่สาเหตุเพราะไร คงต้องรอพี่ๆ มาตอบ เหอๆๆ

28
T_ T

ฮือๆๆ

ikok's picture
10285
เป็นปรกติครับ

เรื่องที่ชาร์จไว้แล้วไม่ถึง 100% สักที apple เคยบอกเอาไว้ว่าแบตถูกออกแบบมาแบบนี้เพื่อยืดอายุการใช้งาน แต่ผมจำหน้าอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้บน apple.com ไม่ได้ครับ

update : เจอแล้วครับ apple อธิบายไว้ที่นี่ http://support.apple.com/kb/TS1909

PowerPC-based computers may stop charging between 95 and 99 percent; Intel-based computers may stop charging between 93 and 99 percent.

28
ขอบคุณครับ

นึกว่าผิดปกติไปซะแล้ว

Xelloz's picture
117
ของผมก็เป็นครับ

เวลาชาร์จบางทีมันก็หยุดแค่ 99% แต่พอดึงสายชาร์จออกมันก็เปลี่ยนเป็น 100% ครับ