Problem in iMac 27" in windows7 [วิธีแก้ปัญหาจอมืดหลังจาก install]

fiew's picture
95
ผมอยากเอามาฝากอะคับสำหรับคนที่ใช้ iMac 27" เหมือนผมแล้วอยากลง windows7
แต่มีปัญหาจอมืดหลังจาก reboot เครื่องตอนลง windows
iMac 27" ใหม่ จากการลง Windows 7 จะเจอปัญหาบูตเข้าหลังจาก Install แล้ว เป็นจอดำ (ไม่มีภาพ)

วิธีการแก้ไข

1. ลง Windows 7 ด้วย Boot Camp ตามปรกติ ถ้าเสร็จขั้นตอนการติดตั้ง เครื่องจะรีสตาร์ส 1 ครั้ง
  2. เครื่องจะบูตเข้า Windows และจะเห็น Screen Windows แปปหนึ่งก่อนจะเป็นหน้าจอดำ (ไม่มีภาพ)
  3. กดปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ให้ใส่แผ่น Install Windows เข้าไป แล้วกดเข้าหน้าจอติดตั้ง Windows อีกครั้ง ให้กดผ่านหน้าแรกไป
  4. หน้าที่ 2 จะเป็นการ Install ให้เลือกหัวข้อ Repair your computer แล้วให้กด Next ไปอีกหน้า จะเห็นหัวข้อให้เลือกอีก
    ให้กดที่ Option with Command เพื่อเข้าไปที่หน้า Dos
  5. ที่หน้า Dos ให้พิมพ์ Del C:\Windows\System32\Drivers\ATIKMDAG.SYS แล้วกด Enter จากนั้นให้ Reboot อีกครั้ง
  6. หลังจาก Reboot แล้วจะสามารถเข้าหน้าเซ็ตอัพ Windows เพิ่มเติมได้ จนเข้าหน้า Windows ปรกติ
  7. ลง Boot Camp Driver ที่มากับเครื่อง (แผ่น Install OS X 10.6.1) Driver ATI สามารถโหลดได้ที่ http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx
  8. ถ้าบูตอีกครั้งแล้วเข้าไม่ได้ ให้ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ จะมีหัวข้อขึ้นมาให้เลือกที่ with command prompt แล้วเข้าไปลบตามข้อ 5 อีกครั้ง
  9. แล้วลง Driver ATI ที่ดาวโหลดมาแทน
  10. สุดท้ายให้เข้าไปดูว่ายังมี Driver ตัวไหนบ้างที่ยังได้ (ส่วนมาเป็น Bluetooth) ให้ไป Update Software ผ่านทาง Apple Update Software
    โดยไปที่ Start > All Programs > Apple Update Software
  11. สุดท้ายแล้วไม่น่าจะมี Driver ตัวไหนไม่ Support นะครับ

เครื่องที่ลองแล้วว่าลง Windows 7 ได้ไม่มีปัญหาคือ

1.Mac Book AL 2.4 GHz
2.Mac Book Pro 15"
3.Mac Book (White) New 2.26 GHz (ติดปัญหา Airport แต่แก้ได้ตามข้างบนครับ)
4.iMac 21.5 Display Card ATI HD 4670
5.iMac 21.5 Display Card GForce 9400M

Credit : คุณ จรินทร์ ต้นทองแห่ง iStudio Siam Discovery

[ผมช่วยแทรกภาพในกระทู้พร้อมกับย้ายเข้าห้อง how-to นะครับ - ก๊อก]

AttachmentSize
Imac-462x346.jpg18.6 KB
Capture_del_ati_dirver.PNG35.61 KB
Screen_shot_2009-11-09_at_1_21_42_PM.png106.7 KB
nickoe's picture
4320
โอว

ขอบคุณมากครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะ

ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ขอบคุณครับ

เขิน เขิน

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ

เก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ มีประโยชน์มาก ๆ ยิ้ม

palmania's picture
190
เพิ่มเติมครับ เพราะเห็นขึ้นตอนเยอะไปนิด

1. ให้ download ไฟล์ ATI driver จาก http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx
    จากนั้นให้ใส่ไฟล์นี้ใน USB drive
  2. เสียบ USB drive ไว้ที่เครื่อง แล้วเริ่ม Boot Camp
  3. เริ่มขึ้นตอนการ Install Win7 จะลดขั้นตอนการเปิดเครื่องครับผม....

ช่วยลูกค้ามากว่า 50 ราย ไม่มีปัญหาครับ