Mini Review : แผ่นกันคีบอร์ด Moshi Clearguard FS

ikok's picture
10285

mini review ตัวกันคีบอร์ด moshi clearguard fs

เป็นช่วงเวลาเดียวกับที่ผมซื้อ apple keyboard (full) และเพราะตัวคีบอร์ดมีแป้นเป็นสีขาว ... อันเป็นที่รู้กันว่าแป้นหรือว่าอะไรขาว ๆ พอใช้ไปสักพักแล้วสีจะเริ่มเปลี่ยน ผมเลยคิดว่าหาตัวกันไว้หน่อยน่าจะดี

ผมได้แผ่นยางกันรอยแบบใสของ Moshi รุ่น clearguard FS มาครับ เหตุที่เอายี่ห้อนี้เพราะเห็นมีขายอยู่ยี่ห้อเดียวในร้าน ผมเลยไม่มีข้อเปรียบเทียบว่ามียี่ห้ออื่นทรงเดียวกันหรือไม่ (ผมเห็นแว่บ ๆ ว่ามียี่ห้ออื่นทำเป็นสี ๆ ก็มี แต่เป็นคนละทรงกัน -- อันนั้นเป็นทรงคีบอร์ดไร้สายแบบสั้น)

ภาพซอง moshi clearguard fs

ดูชื่อรุ่นกับยี่ห้อกันชัด ๆ ถ่ายเก็บเอาไว้หน่อย แบร่..

ภาพระยะใกล้ ซอง moshi clearguard fs

ตัวซอง package เป็นซองแข็ง ออกมาแบบสวยดี เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบเก็บสะสมนะครับ (เช่นตัวผมเอง ฮ่า...)

ภาพระยะใกล้ ซอง moshi clearguard fs อีกมุมหนึ่ง

เมื่อแกะออกมาแล้ว ก็จะเป็นแผ่นให้เราดึงออกมาใช้งานได้เลย

แกะซองแข็ง moshi clearguard fs พร้อมใช้

ตัวแผ่นยางเป็นแบบใสครับ สามารถเห็นตัวอักษรบนแป้นเดิมได้อย่างชัดเจน และแนบไปบนปุ่มแทบจะพอดี มีล่อกแล่กบ้าง แต่ส่วนใหญ่แล้วจะพอดีครับ และจากภาพด้านล่างนี้จะเห็นว่าตัวแผ่นกันรอยนี้ไม่มีขอบที่จะเกาะเข้ากับตัว keyboard นะครับ เป็นแค่แผ่นยางใสบาง ๆ วางลงไปบนแป้นตรง ๆ แค่นั้นเอง (เป็นทั้งข้อดีและข้อเสียในเวลาเดียวกัน - อ่านข้อสรุปนะครับ)

ความใสและรูปแบบของ moshi clearguard fs

สรุปหลังจากการใช้งานมาอาทิตย์กว่า ๆ

ชอบ

• เป็นแผ่นกันแบบใส ไม่ต้องหาสติ๊กเกอร์มาติดบนปุ่มให้วุ่นวาย

ไม่ชอบ

• ด้วยความที่แผ่นบาง แบบวางลงบนแป้นเฉย ๆ ไม่มีขอบเกาะด้านข้างของตัว keyboard ใด ๆ ทั้งสิ้น - -บ่อยครั้ง จะพบว่าตัวแผ่นหลุดเลื่อนออกมาเอง และ ไม่เหมาะที่จะใช้ในห้องที่ไม่มีแอร์นะครับ คือผมมักจะเปิดพัดลมอยู่ข้าง ๆ ตัว แล้วความแรงของพัดลมทำเอาแผ่นกันรอยปลิวเองอยู่ตลอด .. จนผมต้องใช้เทปกาวใสยึดตัวแผ่นไว้กับ kyeboard อีกที -o-
  • แผ่นจะเริ่มเหนียวติดมือเวลาพิมพ์นาน ๆ ครับ หรือเป็นที่ตัวผมเองก็ไม่ทราบ ลำพังแผ่นบางเบาปลิวติดลมอยู่แล้ว ยิ่งติดปลายนิ้วขึ้นมาด้วย ถ้าไม่ยึดแผ่นกไวักับตัวคีบอร์ด จะทำให้การพิมพ์ลำบากมากครับ
  • จากสองเหตุผลข้างต้นทำให้ต้องหาเทปกาวมาติดเอาไว้ ซึ่งผมคิดว่าเป็นการออกแบบที่ผิดพลาด และทำให้การใช้งานลำบากกว่าที่ควรจะเป็น (สำหรับตัวผมเอง)

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ ยิ้ม

keep_kim's picture
379
ของผมใช้วางบน MBP อยู่ครับผม

ของผมใช้วางบน MBP อยู่ครับผม แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่าของผม ตรงขอบมันงอขึ้นคับ ผมต้องคอยกด ๆ มันให้มันแนบ

นอกนั้นผมโอเคหมดคับ ยกเว้น . . .

พิมพ์แล้วไม่ได้อารมณ์ ฮ่าาา ๆ ๆ มีความสุข

Mixmerize's picture
1480
โอ้ว

ตอนแรกแอบอิจฉา อ่านรีวิวจนจบแล้วเอ่อ... -o-
แต่ยังดีนะ รู้สึกคีย์บอร์ดนี้ทำความสะอาดง่ายดี เมื่อ 2 วันก่อน นั่งทำความสะอาด เช็ดไปเช็ดมาก็ดูเกือบเหมือนของใหม่เลย ยิ้ม

BEAR_Pink's picture
234
ไว้ซื้อมาติดบ้าง ก็น่าจะดี

ไว้ซื้อมาติดบ้าง

ก็น่าจะดี กันฝุ่น แต่เป็นของ Macbook pro แจ่ม

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้จน...

รู้สึกว่าจะหมดสภาพละ อิอิ ทำความสะอาดยังไงก้อไม่ใส่เหมือนเดิมเลยอ่ะ เซง

แต่ก้อยังชอบอยู่ ตอนซื้อ ให้ที่ร้านแกะใส่ให้ เลยไม่ได้มารีวิว เสียดายจัง แห่ะ ๆ 1

lmusicl's picture
38
ของผมก้อซื้อมาเริ่มชินกับมันแ

ของผมก้อซื้อมาเริ่มชินกับมันแล้วหล่ะครับ แต่ไอ้หลุดนิยังไม่เคยหลุดเลยนะครับ แหะๆ

bugbunny's picture
66
ถามครับ ว่า ทำจะไม่กันที่ดูด

ถามครับ ว่า มันจะไม่กันที่ดูด อากาศเหลอ เพราะ mac ดูดอากาศ เข้าทางkey bord ไม่ใช่เหลอครับ

nickoe's picture
4320
อ่า

keyboard แยก
มันมีแต่ตัว keyboard ครับ
ไม่ได้ดูดอากาศด้วย

mxjpress1977's picture
14
ผมก็ใช้มาสักพักครับ

ผมก็ใช้มาสักพักครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่สบายมือดีครับ ออ ปัญหาคือ แพงไปนิด แผ่นบางๆนิดเดียว ราคาเกือบพัน 5555

sharkyskips's picture
7
เราก็ใช้มาตั้งแต่ตอนซื้อเครื่องแล้ว

มันป้องกันพวกฝุ่น สิ่งสกปรกอะไรพวกนี้ได้ดีทีเดียวนะ
เท่าที่ใช้ๆมา ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีเหนียวติดมือ

Adariw's picture
269
ใช้อะไรทำความสะอาดแผ่นกันคีย์บอร์ดอ่าคะ?

ใช้ของ Moshi กะ MBP เหมือนกันค่ะ
รู้สึกนุ่มนิ้วดีนะ แต่พอเอาออกแล้วใช้ไม่ถนัดเลยค่ะ ^^"
จะเอาออกก็ต่อเมื่อเครื่องร้อน หรือไม่ได้ใช้คีย์บอร์ดอ่าคะ

ตอนนี้มันดำแล้ว อยากรู้ว่าพี่่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ใช้อะไรทำความสะอาดเจ้าฟิล์มตัวนี้กันบ้างคะ? ยิ้ม

mxjpress1977's picture
14
นั่นสิครับ ทำความสะอาดยังไง

นั่นสิครับ ทำความสะอาดยังไง ตอนนี้กลางคืนไม่ค่อยเห็นอะไร แต่พอกลางวันนี่สิ รอยนิ้วมือเห็นได้ชัดเจนเลยเลยหล่ะครับ

minemind's picture
3876
บ้านๆ

0/ ผมเอาไปซักกะซันไลน์เลยฮะ ขจัดคราบมัน แล้วก็เอาไปตากแดดให้แห้ง

ikok's picture
10285
ผมใช้่น้ำธรรมดาล้างครับ

มีถู ๆ นิดหน่อย เอารอยต่าง ๆ ออก ยิ้มปากกว้าง

pyaempark's picture
128
แล้วสรุปว่า ถ้าเป็น MacBook

แล้วสรุปว่า ถ้าเป็น MacBook ใช้ได้ไหมครับ เพราะทราบมาเหมือนกันว่า MacBook จะดูดอากาศเข้าทางคีย์บอร์ด รวมทั้ง Notebook PC ด้วยครับ

ChocCoRaiN's picture
27
รอคำตอบเรื่อง macbook ด้วยคน

ใช่แ macbook เหมือนกันคะ ตอนนี้ก็ใช่เจ้าตัวนี้ปิดตรงครีบอร์ดไว้เหมือนกัน แบบว่ากลัวอะไรจะเข้าเครื่อง อยากรู้เหมือนกันว่าตกลงมีผลดีหรือเสียกันแน่

แต่จากที่ใช่ส่วนตัวนะคะ ดีคะ นุ่มมือดี ปลิ้วบางเป็นเวลา 555 แต่ไม่ติดมือนะ แล้วก็เครื่องก็ไม่ได้ร้อนอะไรด้วย