แฮงค์ตอนเปิด safari

YellowConverse's picture
6
คือตอนนี้ใช้ Macbook 13'' สีขาวรุ่นเก่าอยู่อ่ะค่ะ เพิ่งใช้มาเกือบปีเอง

ปัญหามีอยู่ว่า เวลาเปิดเครื่องขึ้นมา ก้จะชอบเข้า safari เปนอย่างแรกเลย
พอหน้าต่างขึ้นมา มันก้จะโหลดๆอยู่นานผิดปกติ ละหน้าต่างก้หายไป
ก้จะมีขึ้นมาให้ relaunch หรือ send to apple เนี่ยแหละค่ะ
พอกด relaunch แล้ว ถึงเล่นได้เปนปกติ

คือจะเป็นอย่างนี้อยู่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องอะค่ะ ไม่รุว่าจะทำยังไงดี
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ มีความสุข

** เคยถามพนง.ที่ร้าน เค้าบอกว่าอาจจาเปนที่สเปคเครื่อง
เค้าบอกว่ารุ่นนี้มีปัญหาแบบนี้บ่อย จิงหรอคะ??

ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ =]

minemind's picture
3876
ลอง reset safari หรือ empty

ลอง reset safari หรือ empty cache บ้างรึยังฮะ

sajiro's picture
1179
แรกๆก็ลอง

Reset Safari ก่อนเลยครับ ดูที่เมนูด้านบน Safari >> Reset Safari...

แล้วรบกวนถามด้วยว่า ที่ช้าคือแบบ เปิดเครื่องปั๊บ เปิด Safari เลย?
ถ้าเกิดเป็นอย่างนั้นแนะนำให้รอสักแป๊บนึงก่อนนะครับ ก่อนเปิดโปรแกรม

เพราะช่วงเปิดเครื่องตัวคอมมันต้องรันหลายๆอย่างเป็นการเริ่มต้นน่ะครับ
เลยอาจจะช้าหน่อย มีความสุข

6
มะกี้ลองดูแล้วอะ

มะกี้ลองดูแล้วอะ แต่ก้ยังเหมือนเดิมเลยยย
แต่ก่อนหน้านี้ก้เคยลอง reset ไปแล้วครั้งนึงอะ

เราก้ไม่แน่ใจอะนะว่าเราเปิด safari เรวไปมั้ย
เราคิดว่าเราให้มันพอหายใจหายคอแล้วนะ ฮิๆๆ
แต่ก้ขอบคุนทั้งสองคนมากนะคะ มีความสุข

แต่พอจะมีสาเหตุอื่นอีกรึป่าวอะ??

6
safari 4.0.5 อะค่ะ

safari 4.0.5 อะค่ะ

ikok's picture
10285
มี plugin อะไรที่เกี่ยวกับ safari ลงไว้บ้างไหมครับ?

ถ้าไม่มีลองเอา open at login ออก แล้วดูว่าเปิดเครื่องมาครั้งแรก แล้วเรียก safari ขึ้นมาจะเจอคำเตือนแบบเดิมหรือเปล่านะครับ

ปรกติไม่น่าเป็นตรงนี้ สาเหตุที่เปิด safari เร็วไปนี้ไม่น่าจะมีส่วนทำให้ค้างครับ

6
เราไม่ได้ตั้ง open at login

เราไม่ได้ตั้ง open at login ไว้อะ ใช้กดเอาเอง

10285
อ้อ ครับ ผมอ่านผิดเอง

่ตอนนี้กำลังนึกอยู่ว่าจะเกิดจากอะไรได้บ้าง

ลองเข้าไปลบ safari preference file (plist) จากใน user folder ดูนะครับ ก่อนอื่น quit safari ก่อน

จากนั้นเข้าไปที่ ~/Library/Preferences/. แล้วลบไฟล์ชื่อ com.apple.Safari.plist ครับ

6
ลองดูแล้วอะค่ะ

ลองดูแล้วอะค่ะ แต่ก้ยังไม่เวิร์ค
แต่ยังไงก้ขอบคุนมากนะคะ : )

10285
มีให้ลองอีกครับ

ลองสร้าง user account ใหม่ดู แล้วลองเข้าไปเปิด safari ดูนะครับ

ถ้าหาย แสดงว่ามีบางอย่างผิดปรกติเกี่ยวกับ user account ปัจจุบันที่คุณใช้อยู่ครับ
แต่ถ้าไม่หาย เป็นความผิดพลาดระดับ system หรือบางส่วนของโปรแกรมที่มีหลกับทุก user ในเครื่อง

ลองดูนะครับ ยิ้ม