Apple iPad เตรียมถูก Fujitsu ฟ้อง!

mao_dbac_o@hotmail.com's picture
227
กลายเป็น ศึกชิงฉายา ระหว่าง Fujitsu และ Apple ไปได้ เมื่อ ชื่อ iPad นั้น บริษัท Fujitsu ถือสิทธิจดทะเบียนไปตั้งแต่ปี 2002 แล้ว ในอุปกรณ์ Touchscreen ของบริษัท

นาย Masahiro Yamane กรรมการผู้จัดการในส่วน Public Relation ของ Fujitsu ได้ให้สัมภาษณ์กับ New York Times ว่า เขากำลังอยู่ในระหว่างการปรึกษาทนาย ในการแก้ไขปัญหาเรื่องของ ชื่อ iPad ที่เขาเคยครอบครองอยู่

ไม่ใช่ว่าเรื่องแบบนี้จะไม่เคยเกิดขึ้น ย้อนกลับไปปี 2007 ในช่วงนี้ Apple ออกสินค้าสะท้านฟ้า – iPhone นั่นเอง ในวันถัดมา Cisco ก็มีท่าทีแสดงตัวว่า ฉายานี้ เขาจดทะเบียนไปแล้ว และ LinkSys iPhone ของ Cisco ก็เพิ่งเปิดตัวไป เมื่อสามอาทิตย์ก่อนหน้านั้น
หลังจากนั้นหนึ่งเดือน Apple กับ Cisco ก็ได้ตกลงกันถึงสิทธิในการครอบครองการใช้ชื่อเครื่องหมายการค้า iPhone ดังกล่าว แต่รายละเอียด และข้อตกลง ถูกปกปิดเป็นความรับ (คาดว่า Cisco คงได้รับเงินไปมากโข)

ไหนๆ ก็พูดถึง iPad ของ Fujitsu สะแล้ว เรามาดุอุปกรณ์ตัวนี้กันหน่อยดีกว่า – เจ้า iPad มีจอสี Touchscreen ขนาด 3.5″ มี Bluetooth, Wi-Fi ใช้ VoIP ได้ นอกจากนี้ ยังมี Laser Scanner และ Magnetic Card Reader อีกด้วย ใช้ ขุมพลังจาก Intel ราคาอยู่เกือบ $2000 (อารมณ์ เหมือน Handheld Barcode Scanner อะไรประมาณนั้นมากกว่า ที่ใช้ Check Stock สินค้า)

นอกจาก Fujitsu แล้ว จริงๆ ก็ยังมีของบริษัทอื่นๆ อีกทั่วโลก ที่ใช้ สมยานามนี้เช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น Siemens, หรือ แม้แต่บริษัท ชุดชั้นในสตรีของแคนาดา!!!

[ผมย้ายโพสนี้เข้าห้องข่าวนะครับ - ก๊อก]

AttachmentSize
linksys-iphone-wireless-g.jpg57.1 KB
fujitsu-100128.jpg39.68 KB
ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ

ผมย้ายเข้าห้องข่าวให้แล้ว ตอนแรกโพสนี้อยู่ในห้อง how-to ยิ้ม

ผมเห็นมีหลายบริษัทพยายามจะฟ้อง apple เต็มไปหมดเลยในช่วงที่ผ่านมา ตั้งแต่ iPhone เริ่มลงตลาด จนปัจจุบันมาเป็น iPad ครับ -o-

sajiro's picture
1179
ขอบคุณมากครับ

ทอปสงสัย แล้วชื่อของบริษัทอื่นๆที่ซ้ำกันเค้าไม่ฟ้องกันเองหรอครับ??

10285
น่าจะฟ้องครับ

ที่ US การฟ้องเป็นเรื่องปรกติมาก ๆ โอกาสที่จะมีใครมาฟ้องแบบไม่ทันรู้ตัวมีสูงครับ

ผมเดาเอานะ ว่าชื่อที่ซ้ำซ้อนกันส่วนมากเขาคงฟ้องล่ะครับ เพียงแต่ไม่ได้เป็นข่าวหรือว่านอกเหนือจากที่เราสนใจเท่านั้นเอง ยิ้ม

Nu-eMMa's picture
1837
มันเป็นสิทธิ์

เขามีสิทธิ์ ... เพราะเค้าจดสิทธิ์

เป็นพี่ก็ฟ้อง เราจดสิทธิ์เราก็เสียตัง ฟ้องเอาสิทธิ์เราคืนมา ได้เงินอีก +555

เงินมันเรื่องใหญ่ มันคือการค้า ... ว่าจะนี้แล แบร่..

ไว้ทอปเรียนสังคม ระดับมหาลัยนะ มันส์มาก อิอิ พี่ยังชอบเลยย เกิดอยากย้ายคณะ 555

(ชอบไรไม่บอก จุ๊ๆ)

1179
ทอปก็ว่าปกติครับ

คนเราไม่ทะเลาะกันหรอกถ้าไม่มีคำว่า ผลประโยชน์

ทอปเลยไม่ค่อยชอบเมืองไทยสมัยนี้เท่าไร ตรงที่ช่างฟ้องกันซะจริง
ทั้งๆที่เมื่อก่อนเรื่องเล็กๆน้อยๆแค่นี้ก็ไม่น่าจะฟ้องกัน

10285
ที่อเมริกายิ่งกว่านี้ครับ

มีกรณีนึงที่คนฟ้องว่าแมคโดนัลต้มกาแฟร้อนเกินไป คือเขาทำกาแฟหกใส่ตัวเองแล้วเป็นแผลพอง เลยฟ้อง แล้วชนะด้วย ถ้าผมจำไม่ผิด ยิ้ม

กรณีนี้เลยเป็นมาตรฐานใหม่ให้แมคโดนัลและร้านอีกหลายร้านครับ ให้ต้มกาแฟแต่พอดี ไม่ร้อนเกินไป แบร่..

nickoe's picture
4320
มีแบบนี้ด้วย

ใครเคยดูหนังเรื่อง super size me น่าจะพอรู้
ที่ไปกินแมคโดนัลด์ จนอ้วน โรคภัยไข้เจ็บมา
แต่ดันไปฟ้องแมคโดนัลด์ เรียกค่าเสียหาย
ชนะอีกต่างหาก

หลังจากนั้น แมคโดนัลด์ มีแคลอรี่บอกทุกเมนู
เหอๆ

10285
ลองหากรณีฟ้องร้องกับ apple ดูนะครับ

มีหลายกรณีที่บริษัทใหญ่ ๆ ฟ้อง แล้วก็มีอีกหลายกรณีที่ดูแล้วไม่น่าจะใช่เรื่องที่จะฟ้องกันได้

หาด้วยคำว่า "apple sued over" ดูนะครับ ยิ้ม

1179
นั่นแหละพี่

เหมือนกับว่าทุกๆคนเอาแต่มองจะหาผลประโยชน์บนความผิดพลาดของอีกฝ่าย

อย่างกรณีกาแฟหก ทอปว่าคนผิดคือคนทำหกนั่นแหละ - -''

10285
๕๕๕๕

เอาน่า โลกใบน้อย ๆ หมุนไปหมุนมาครับ

จะว่าไปบางเรื่องที่ฟ้องร้องกันนี่ก็แปลกใจเหมือนกันนะ ว่าเขาฟ้องกันได้ยังไง - -'

1179
ถ้าทอปเป็นทนายที่เจอเคสแบบนี้แรกๆ

คงจะนั่งขำว่าไอคนฟ้องนี่นึกยังไง??