ช่วยด้วยคับ iphone ผมเปิดไม่ได้

scarlet_cider's picture
11
iphone 3gs firmware 3.1.2
jail ด้วยคับ (Blackra1n)

คือว่าวันก่อนเครื่องค้าง ผมเลยhold ปุ่ม power กับ home ไว้
ก้อกะว่าเด๋วมันจะบูทใหม่ แล้วเราก้อเสียบเข้ากับ itunes เปิด blackra1n ก้อน่าจะปกติ
แต่
พอกด blackra1n แล้ว มันขึ้นหน้าคน hacker คนนั้นปกติ
แต่ว่ามันก้อจะค้างหยุตรงนั้นเลยคับ ไม่ไปต่อ ก้อรอไปเรื่อยๆ มันก้อเหมือนปิดตัวเองไปแล้วบูทใหม่อีก
เป็น cycle แบบนี้เรื่อยๆอ่ะคับ

ทำยังไงดี ช่วยหน่อยคับ :'(

ikok's picture
10285
ลอง restore ดูนะครับ

ไม่ก็ reset ให้กลับมาเป็นสภาพตั้งต้น แล้วเริ่มนับหนึ่งใหม่อีกรอบ

ผมไม่ทราบจะช่วยตอบเกี่ยวกับเครื่อง jail ได้อย่างไรเหมือนกัน เครื่องผมไม่ได้ jail ครับ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
คงต้อง เข้า dfu mode แล้ว

คงต้อง เข้า dfu mode แล้ว restore แล้วมั้งครับ

11
Restore

ถ้า restore แล้ว firmware จะต้องเปน 3.1.3 รึป่าวคับ
แบบว่ากลัวเครื่อง lock อ่ะคับ

10285
น่าจะเป็นแบบนี้ครับ

ถ้า reset เครื่องแล้วจะเป็น firmware ตอนซื้อมา แล้วจากนั้นเขาจะให้เราอัพเป็นตัวล่าสุดอีกทีครับ ถ้าไม่ jail ก็ไม่ต้องกลัวเครื่อง lock ครับ

11
รบกวนอีกที

ที่คุน iKok บอกว่าถ้าไม่เจล ก้อไม่ต้องกลัวเครื่อง lock
หมายถึง เจลหลังจาก restore แล้ว หรอคับ

คือเครื่องผมมัน jail ไว้แล้วอ่ะคับ

boy88888's picture
215
เข้า DFU Mode แล้วก็ Restore

เข้า DFU Mode แล้วก็ Restore ครับ

ผมเป้นบ่อยมากเลยอาการนี้

ชอบไปลง โปรแกรมมั่วจาก Cydia แล้วมันก็ค้าง
เข้า DFU บ่อยมากๆๆๆ

10285
คือผมไม่แน่ใจนะครับว่าเครื่อง jail แล้ว restore จะเหมือนเดิมไหม

แต่ตามที่ผมเข้าใจคือ เขาจะ reset สถานะกลับไปเหมือนเครื่องมาจากโรงงาน แล้วถึงตอนนั้นจนกระบวนการ update อะไรเสร็จสรรพ เครื่องน่าจะอยู่ในสถานะทำงานได้ ซึ่งหลังจากนี้จะเป็นตอนที่เลือกว่าคุณจะเอาเครื่องนี้ไป jail ต่อหรือใช้งานต่อไปครับ

note : ที่ผมบอกเกี่ยวกับ reset คือทำผ่าน itunes นะครับ น่าจะเป็นคนละวิธีกับที่คห.ด้านบนบอกเอาไว้ (ผมไม่เคย JB เครื่องเลยไม่ทราบว่าขั้นตอนที่จะ restore มีอะไรยังไงบ้าง) ลองดูนะครับ

11
ถ้าเข้า DFU แบบที่คุน boy88888 บอก

แล้ว restore คือทำใน itunes ใช่มั๊ยคับ
ที่ว่า กด shift และ restore อ่ะคับ

แล้วมันจะอัพ fw เปน 3.1.3 รึป่าวคับ
ได้ข่าวว่าถ้าอัพเปน 3.1.3. มันจะ jail ได้แต่ unlock ไม่ได้
เครื่องผม lock กับ O2 อ่ะคับ