fiew's picture
95
พวกพี่ๆใช้ application อะไรแปลงไฟล์วีดีโอบน mac. กันหรอคับ เช่น แปลงเป็นไฟล์เป็น mp4
เอาไว้ดูบน iPhone อะไรอย่างเงี้ยอะคับ สงสัย?

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้

ตอนนี้เอ็มใช้ MPEG Streamclip ค่ะ ใช้ง่ายดีอ่ะ

ครั้งแรกเราก้อไปเปิด ไฟล์ที่จะแปลงขึ้นมา แล้วก้อไปเลือกเลยว่าจะแปลงเป่นอาราย

เอ็มใช้ .mov แปลง เป็น ,mp4 ค่ะ รับรองเปิดบน iPhone ได้แน่นอนค่ะ

โปรแกรม http://www.squared5.com/ โหลดที่นี้ค่ะ

minemind's picture
3876
ไวมากฮะน้องเอ็ม

แจ่ม

1837
นานแล้ว

เค้ามา ถามตั้งน้านละค่ะ ดูวันที่หน่อย... แต่ พี่ๆไม่เห็นกันอ่ะ

od2504's picture
1077
หนู Nu-eMMa

หนู Nu-eMMa เคยเปรียบเทียบขนาดของไฟล์ที่แปลงแล้ว กับไฟล์ต้นแบบ ว่ามีขนาดโตกว่า หรือเล็กกว่า มากน้อยกว่ากันเพียงใด ขอข้อมูลด้วยค่ะ

1837
ตอบค่ะ

ยกตัวอย่างนะค่ะ
จากไฟลบ้างตัวที่แปลง ค่ะ
.mov 5.91 GB ----->> MP4 1.67 GB
.mov 2.62 GB ----->> MP4 640.1 MB
.mov 1.68 GB ----->> MP4 456.1 MB

เอ็มว่าลดได้เยอะมากๆ เลยค่ะ

fiew's picture
95
Thx

ขอบคุณมากนะคับ

teamofze's picture
19
ใช้โปรแกรมที่แถมมากับเครื่องนี่แหละครับ

ใช้ Quicktime X หรือ imovie แปลงลง iphone ได้เลยครับ หลายคนอาจมองข้ามไป