อยากถามเรื่องแบต MBP 15"

iolimit's picture
30
ใช้ MBP 15" core2duo 2.2 แบตมันอยู่ได้กี่ชม.กันแน่ในแต่ละโหมด
ของผมมันอยู่ได้ 2ชม เต็มที่
แล้วรู้สึกว่าเครื่องร้อนแล้วแบตหมดเร็ว ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองเปล่า

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ตัวแปลเยอะมากครับ

ผมไม่เคยใช้ mbp ด้วยสิ แห่ะ ๆ 1

เค้าจะมีตัวเลขอยู่ในเวปบอกเอาไว้แต่ก่อนครับ น่าจะได้สัก 3-4 ชมนะ ถ้าผมจำไม่ผิด

มีปัจจัยที่มีผลต่อแบต ฯ ตามนี้ครับ

• การเปิด bluetooth กับ wifi
  • และการเปิด app ต่าง ๆ ขณะใช้งานด้วย
  • ความสว่างหน้าจอ
  • อุปกรณ์ต่อพว่งจาก port ต่าง ๆ ของเครื่อง ยิ่งมีมาก ยิ่งกินแบตฯครับ
ikok's picture
10285
ลอง Caiibrate แบตฯ ดูบ้างหรือยังครับ?

ลอง Calibrate ดูบ้างหรือยังครับ? เพราะบางทีใช้ไปนาน ๆ แล้ว chip ในตัวแบต ฯ จะรายงานผลที่ผิดพลาดให้กับเครื่องครับ

ลองดูเกี่ยวกับ calibrate battery ได้จาก
http://www.macmuemai.com/content/184

ควรจะทำทุก ๆ เดือน หรือ 2-3 เดือนนะครับ

nickoe's picture
4320
MBP 2.4 17"

MBP 2.4 17" ผมอยู่ได้ประมาณสี่ชั่วโมงครับ(ไม่ได้ทำงานมากนะครับ)
กรณีของเจ้าของกระทู้ ให้ลอง calibrate ดูครับ แล้วดูเรื่องการใช้งานด้วย
ว่ามี app อะไรบ้าง app บางตัวทำงานเป็น background ทำให้เรามองไม่เห็น
เช่น Growl เป็นต้น app บางประเภทจะทำให้กินพลังงานมากโดยพวกที่
เกี่ยวข้องกับงานทาง Graphic การ์ดจอทำงานหนักขึ้น

30
Caiibrate

ก็มาถามก็ลอง Caiibrateเรีนยร้อยแล้วละครับ ก็ดีขึ้นครับ เพระตอนแรกมัน ได้ ชม.กว่าเอง อืม...ผมคิดว่าครื่องมันเฉลี่ยอยู่ที่2ชม.เวลาใช้แบตผมจะเล่นเน็ตไม่ทำงาน กราฟฟิกนะคับ น่าจะปรกติ เพราะมันก็เก่าแล้วละ

4320
เท่าที่ดูจากรุ่นก็น่าจะประมาณ

เท่าที่ดูจากรุ่นก็น่าจะประมาณปีกว่าๆถึงสองปีได้แล้ว แบตจะเริ่มเสื่อมไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
แต่ถ้ามันเสือมสุดๆแล้วยังอยู่ในประกันก็ไปเคลมนะครับ

30
อีกนิด

ผมก็ว่างั้นคงเสื่อมๆไปบ้างละ อีกนิดนึงถามไปเลยคือ เพิ่งเปลี่ยนมาเป็น net 2mbps ของ true
router zyxel ที่แถมมาใช้งานได้ปรกติ
แต่อยากโหลด bitด้วย โปรแกรมใช้ vuzeแต่โหลดไม่ได้มันค้างเลย ลองทั้งแบบ wifiและต่อสายLanแล้วไม่รอด
พอมีวิธีไหมครับ

4320
ลองเปลี่ยนมาใช้ transmisson

ลองเปลี่ยนมาใช้ transmisson ดูครับ เพราะ Vuze ผมเคยใช้แล้วช้ามาก

Mixmerize's picture
1480
ขอแจมด้วยแป๊ปบนึงครับ

ไม่ทราบว่าค้างแบบไหนครับ
ผมเองตอนแรกที่ร้านเค้าก็ลง Vuze มาให้ แต่มีบางครั้งใช้ๆไปก็ค้างเหมือนกัน
(แบบขึ้น Error หรืออะไรซักอย่าง แล้วโหลดต่อไม่ได้)
ตอนนี้ใช้ Transmission อยู่เป็นappเรียบๆง่ายๆ ใช้งานสะดวกดีเหมือนกันนะครับ
ได้ลองเปลี่ยนappเป็นเจ้าอื่นรึยัง เผื่อมันจะเป็นที่เจ้าตัว Vuze เองเหมือนผม

Mixmerize's picture
1480
ฮ่าๆๆ

คุณนิคนี่แอบโหลดบิทขณะทำงานรึป่าวครับเนี่ย ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง

4320
ไม่แอบครับ....

เรียกว่าเปิดเผยเลยดีกว่า ฮ่าๆๆๆๆ
เพราะส่วนใหญ่คนที่ใช้ internet ก็มีผมคนเดียวแหละ
ขนาดส่งเมล์เค้ายังส่งกันไม่เป็นเลยครับ ฮ่าๆๆๆ

แต่ไม่ได้โหลดไรมากมายหรอกครับ แค่ไฟล์เล็กๆนานๆครั้ง ไม่ใช่ขา bit ตัวยง
อยู่แล้ว

อย่าเอาอย่างนะครับ ไม่ใช่นิสัยการทำงานที่ดีเลย หลังๆก็ไม่ได้ทำแล้วด้วย

30
เอ๊ะๆ

นี้ผมมาเปิดประเด็นร้อนประรึเปล่า 555
ลองเปลี่ยนแล้วครับโหลดได้ละ ผ่านwifiเลย ขอบคุณนะครับ