Minitube ---> Free App

minemind's picture
3876
เท้าความก่อนว่า ช่วงนี้ on ดึกถึงเช้ามากๆ เพราะว่าใกล้จะส่งโปรเจ็คจบแล้ว แต่ว่า..(ทำไปได้หน่อยนึงเอง T^T) แบบว่าคุยเรื่องงาน คิดงาน มันมึนมากๆ แอบเคือง ก็เลยต้องหาแรงบรรดาลใจในการทำงานซะหน่อย (ส่องสาวๆน่ารัก, สาวแด๊น ฯ รักนะ รักนะ รักนะ ) ละแบบว่า เป็นคนที่ขี้เกียจพิมพ์ url ของ youtube มาก ถึงแม้ว่าจะ bookmark bar ไว้ หมดกัน 2 มันก็ลำบากจิงๆ เพราะแบบว่าต้องหา references ในการทำงานละมันต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา (เกะกะจริงๆโว๊ย โกรธ ) ก็เลยเข้า google ไปหา freeware บังเอิญไปเจอตัวนี้เข้า (แต่มันน่าจะมีมานานแล้วล่ะ ไม่เคยสนใจเลย แห่ะ ๆ 1 )

Minitube
Link : http://www.apple.com/downloads/macosx/video/minitube.html

minitube เป็นอีกทางเลือกนึงสำหรับคนที่ชอบดู clip video ของ youtube เพียงแค่พิมพ์ keywrod (ตรงนี้ก็จะมีตัวช่วยเหมือนบน web youtub เหมือนกัน) แล้วกด search clip video ก็จะมาโผล่ตรงหน้าท่านทันที่ (สุกยอกเลยลุกพี่ !! ตะลึง 2 ) ยัง !! ไม่หมด เจ้า minitube ก็ยังสามารถกำหนด resolution ในการรับชมได้อีกด้วย (max : 1080p แหล่มเรยยยยยย มีความสุข )

มาดูหน้าตากันหน่อยนึงแล้วกัน

icon

opening application first interface view

ตามภาพเรย

result search

หน้านี้ก็จะประกอบไปด้วย controller ทั้งหมดฮะ
ด้านซ้าย จะเป็น result ของ search keyword ของเรา ด้านขวาก็จะเป็น viewer ให้รับชม ส่วนข้างล่างก็จะสามารถปรับ resolution ได้ แต่ต้องปรับก่อนที่จะ play video นะ

จบ
ไปแระ
บ๊ะบาย~* แจ่ม

ลืมบอกว่า ไม่จำเป็นต้องลง flash player ด้วย

sajiro's picture
1179
ขอบคุณพี่ต่าย ๕๕๕

แรงบันดาลใจมักมาดึกๆนะคับ มีความสุข

ปล.ว่าแต่โปรแกรมนี้มันโหลดได้บ่?คับ

3876
ไม่น่าจะ save ได้

แจ่ม

Xelloz's picture
117
แจ่มมากครับ

ขอบคุณมากครับ เครื่องร้อนน้อยลงด้วย ปกติดูบนเว็บนี่ ถ้าวางบนตัก ตักผมแทบไหม้วางไม่ได้เลยอุณหภูมิพุ่งไป 75-76 แต่ใช้โปรแกรมนี้แล้วเหลือแค่ 53-57 ขอบคุนมากครับ

Macbk's picture
9
ช่วย ด้วยคับ

ผมดูไม่ได้ มันขึ้น could not open medai source

ต้องทำงัย

3876
เป็นไปได้ว่า video อาจจะถูก

เป็นไปได้ว่า video อาจจะถูก remove ไปแล้วฮะ

Macbk's picture
9
แต่ผม ดู อันไหน ก้ไม่ได้

แต่ผม ดู อันไหน ก้ไม่ได้

3876
อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันฮะ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันฮะ

ลอง อีกตัวมั้ยครับ Mactube ตัวนี้ก็ดีเหมือนกัน