คำถามค่ะ

yokoholik's picture
71
เมื่อกี้ไปผิดบอร์ด ขอโทษเจ้าของบ้านด้วยค่ะ

xx
คำถามอาจจะซื่อบื่อหน่อยนะคะ

1. เราต้องไปโหลด โปรแกรมอย่าง protectmac antivirus มาหรือเปล่าคะ?
  2. Itunes เราจะต้องซื้อเพลงเท่านั้นถึงจะฟังเพลงได้? นอกจากมีซีดีเรา แล้วถ้าเราจะโหลดเพลงจากที่อื่นมา หมายถึงจากเวบอื่น เก็บในเครื่อง มันจะปลอดภัยหรือเปล่าคะ?
  3. เอ่อ.. ตรง ปุ่ม ปิด ย่อ ขยาย ข้างบนที่อยู่มุมบน ซ้ายมือเรา เราสามารถทำให้มันมาอยู่มุมขวา ได้หรือไม่คะ?
  4. แบต/ถ้าเราชาทไว้เมื่อเต็มแล้ว จำเป็นหรือเปล่าคะ ควรถอดปลั๊กออก? เห็นเคยได้ยินว่าไม่เป็นไร ถ้าแบตเต็ม เครือ่งจะไม่ชาทเข้า
  5. CD หรือ harddrive ที่เราเสียบเข้ามาใช้งาน ถ้าเราเสียบค้างไว้แม้ ปิดเครื่อง เครื่องจะพังหรอคะ?

วันนี้
พอแค่นี้ก่อนนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

beer9237's picture
31
Virus ตอนนี้ที่ทำร้ายน้อง Mac

1. Virus ตอนนี้ที่ทำร้ายน้อง Mac ของเราได้นั้นแทบจะไม่มีเลยครับ ถ้ามีจะมีผลกับคนที่ใช่ Bootcamp ลง Windows
  2. ปลอดภัยครับเอา mp3 จากไหนก็เปิดได้หมดครับ
  3. รอเทพก๊อกมาตอบงับไม่ทราบจริงๆ
  4. เครื่องจะไม่ชาทถ้าแบทมากกว่า 95% ครับผมใช่ชัวตัวเลขที่แน่นอนแจ่จะประมาณนี้ ทางที่ดีถ้าชาทเต็มผมแนะนำให้ถอดสายเล่นครับ
    ใช้ไปประมาณ 40% แล้วค่อยชาทเอาเป็นการรักษาแบทไปในตัว
  5. พังรึเปล่าไม่รู้แต่ผมเสียง Thumb Drive ไว้ตลอดเลยหล่ะ หมดกัน 2
killpitak's picture
202
เท่าที่รู้นะครับ

ตอบเท่าที่ทราบนะครับ รอผู้รู้มาตอบเพิ่ม ^^
ไม่มีคำถามไหนที่ซื่อบื่อนะครับ ทุกคำถามเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว MMM ทั้งนั้นแหละครับ ^
^
ตอบคำถามนะครับ
1. เราต้องไปโหลด โปรแกรมอย่าง protectmac antivirus มาหรือเปล่าคะ?
- ในความคิดผม ผมคิดว่าไม่จำเป็นนะครับ เพราะแม็คยังไม่มีไวรัส หรือมีก็น้อยมากครับ แต่เพื่อความสบายใจจะโหลดมาไว้ก็
ไม่มีปัญหาครับ

2. Itunes เราจะต้องซื้อเพลงเท่านั้นถึงจะฟังเพลงได้? นอกจากมีซีดีเรา แล้วถ้าเราจะโหลดเพลงจากที่อื่นมา
หมายถึงจากเวบอื่น เก็บในเครื่อง มันจะปลอดภัยหรือเปล่าคะ?
- ไม่จำเป็นครับ ไม่ว่าไฟล์มาจากไหนก็ฟังได้หมดครับ ไม่จำกัดแค่ซีดี ส่วนเรื่องความปลอดภัยผมว่าไม่มีปัญหานะครับ
3. เอ่อ.. ตรง ปุ่ม ปิด ย่อ ขยาย ข้างบนที่อยู่มุมบน ซ้ายมือเรา เราสามารถทำให้มันมาอยู่มุมขวา ได้หรือไม่คะ?
- ส่วนข้อนี้ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ (ลองใช้เดี๋ยวก็ชินครับ :P )

4. แบต/ถ้าเราชาทไว้เมื่อเต็มแล้ว จำเป็นหรือเปล่าคะ ควรถอดปลั๊กออก? เห็นเคยได้ยินว่าไม่เป็นไร ถ้าแบตเต็ม
เครือ่งจะไม่ชาทเข้า
- อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
เรื่องแบตที่ผมเคยถามไว้ --> http://macmuemai.com/forum/topic/2583
การดูแลรักษาแบตนะครับ -> http://macmuemai.com/content/185

5. CD หรือ harddrive ที่เราเสียบเข้ามาใช้งาน ถ้าเราเสียบค้างไว้แม้ ปิดเครื่อง เครื่องจะพังหรอคะ?
- รอผู้รู้ครับ แบร่..

71
ขอบคุณมากกก

ขอบคุณมากกกๆค่ะทั้งสองคนเลยที่มาช่วยตอบ รู้สึกเคลียรไปเยอะเลย
รู้สึกดีและชอบที่นี่มากมาย

ยิ้ม

minemind's picture
3876
นั่งเล่นเกมเพลิน

นั่งเล่นเกมเพลิน ไม่ได้มาตอบเลย เพื่อนๆสมาชิกมาช่วยกันตอบให้แล้วดีจัง

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เราต้องไปโหลด โปรแกรมอย่าง protectmac antivirus มาหรือเปล่าคะ?

แล้วแต่ความสบายใจครับ ถ้าต้องทำงานร่วมกับเครื่อง windows ติดตัวกันไวรัสไว้หน่อยกันไฟล์จากในเครื่องเราไปแพร่ต่อเครื่อง win อื่น ๆ ครับ แต่ถ้าใช้งานเครื่องคนเดียว ไม่เกี่ยวกับใคร จะมีหรือไม่มีก็ได้ครับ

Itunes เราจะต้องซื้อเพลงเท่านั้นถึงจะฟังเพลงได้? นอกจากมีซีดีเรา แล้วถ้าเราจะโหลดเพลงจากที่อื่นมา หมายถึงจากเวบอื่น เก็บในเครื่อง มันจะปลอดภัยหรือเปล่าคะ?

ไม่ใช่ครับ iTunes เป็น media player ทั่วไป เหมือน window media player เพียงแต่ว่าเขามี store (iTunes Music Store) มาให้ในโปรแกรมแค่นั้นเองครับ เราสามารถเอาเพลงจาก cd หรือไฟล์ที่เรามีอยู่ในเครื่องเข้ามาฟัง/ดูบน iTunes ได้เกือบหมดทุกนามสกุลครับ [ดูวิธีใช้ itunes คร่าว ๆ ได้ที่นี่ครับ]

เอ่อ.. ตรง ปุ่ม ปิด ย่อ ขยาย ข้างบนที่อยู่มุมบน ซ้ายมือเรา เราสามารถทำให้มันมาอยู่มุมขวา ได้หรือไม่คะ?

ไม่น่าจะมีครับ เพราะเป็นระดับ OS และถึงมีก็ไม่ควรจะไปเปลี่ยนครับ

แบต/ถ้าเราชาทไว้เมื่อเต็มแล้ว จำเป็นหรือเปล่าคะ ควรถอดปลั๊กออก? เห็นเคยได้ยินว่าไม่เป็นไร ถ้าแบตเต็ม เครือ่งจะไม่ชาทเข้า

ควรครับ ถ้าแบตเต็มแล้วยังเสียบค้างเอาไว้ เขาจะคาย - ชาร์จประจุถี่ขึ้น มีผลให้แบตฯอายุสั้นลงครับ

CD หรือ harddrive ที่เราเสียบเข้ามาใช้งาน ถ้าเราเสียบค้างไว้แม้ ปิดเครื่อง เครื่องจะพังหรอคะ?

เรื่องทางเทคนิกผมไม่ทราบครับ แต่จากประสบการณ์ส่วนตัวทั้งเครื่องที่บ้านและที่ทำงาน ไม่มีอะไรพังเพราะเสียบค้างเอาไว้ครับ ส่วนใหญ๋พังเพราะผู้ใช้(เช่นผม) ไปทำอะไรแปลก ๆ เข้าครับ แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
ขอตอบข้อเดียว

เอ็มคิดว่า กันไวรัส ในเครื่องเราอ่ะไม่เจอแน่ๆค่ะ แต่ถ้าเราใช้แฟลซไดร์ จากคนอื่นมาที่เครื่องเรา มานอาจจะติดมา ด้วย แต่ไม่สามารถทำอารายเครื่องเราได้ แต่ว่า ถ้าเราเอาแฟลซไดร์ของอีก คน มาเสียบที่เครื่องเรา ไวรัส ที่ผ่านๆมาจะกลับไปกับคนนี้ด้วย ก็ได้นะค่ะ เครื่องเราอาจจะไม่เป่นไรเลย แต่เรากลายเป็นที่สะสมไวรัส ให้คนอื่นที่ใช้วินโดร์ +5555

งงง ม๊ะ เอ็มก้อ ลงไว้กันให้เพื่อนๆอ่ะ อิอิ เพราะไม่มีใครที่รู้จักใช้ Mac เลย แห่ะ ๆ 1 ( เพื่อนบอกแอบรวย...ใจจิง จนสุด )

71
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากค่ะ สำหรับคำตอบที่ช่วยมาตอบกัน ตอนนี้เข้าใจมากขึ้นแล้ว

วันนี้
มีอีกซักหนึ่งคำถาม ได้มั้ยคะ ไม่ทราบว่า เราควรโหลด msn version ไหนดี
เราโหลดมา ทำไมพอ install เสร็จแล้ว มันเป็น microsoft messenger คะ?
ไม่ทราบว่า มันต้องเป็นแบบนี้ หรือว่ามันควรมีหน้าตาแบบอื่นมั้ย?

ขอบคุณมากค่ะ

Xelloz's picture
117
ตอบครับ

จริงแล้วแมคไม่มีโปรแกรม window live messenger อย่างในวินโดว์ที่เคยใช้กันหรอกครับ
แต่ก็มีอีกหลายโปรแกรมที่ทำมาไว้สำหรับออนไลน์ msn ครับเช่น aMsn, Microsoft messenger, adium ก็แล้วแต่จะเลือกใช้ครับก็ยังมีอีกหลายโปรแกรมเหมือนกันครับ แต่ส่วนตัวใช้ Microsoft messenger for mac version 8 beta อยู่ครับ แต่มันก็ไม่สมบูรณ์เหมือนกับโปรแกรม window live messenger ในวินโดว์หรอกครับ เท่าที่รู้มาก็ยังไม่มีโปรแกรมไหนที่สมบูรณ์ร้อยเปอร์เซนต์นะครับ

ส่วนอันนี้ก็เป็นโปรแกรม adium ครับที่พี่ก๊อกเคยทำรีวิวไว้ รวมถึงวิธีการปรับแต่งตั้งค่าต่างๆครับ เผื่อสนใจอยากใช้ adium
http://macmuemai.com/tag/adium/view

Mixmerize's picture
1480
กระทู้นี้

กระทู้นี้ http://macmuemai.com/forum/topic/2490 ชาว มมม เคยแต่ง Adium มาอวดกันครับ(แต่แอบเงียบหายไป แบร่..)
ลองปรับแต่งตามสไตล์ตัวเองแล้วสนุกดีนะครับ ยิ้มปากกว้าง

71
@#$%

Adium ??? ชื่อเหมือนมนุษย์ต่างดาวนะคะ
ไม่เคยรู้จักมาก่อน

ขอบคุณคุณ Xelloz กับคุณ Mixmerize ค่ะ
เดี๋ยวจะลองไป อ่านดูให้ละเอียดอีกที ค่ะ

เอ่อ อยากรู้อีกหนึ่งอย่าง (อีกแล้ว)

มีเพื่อนๆ คนไหน ที่ดาวโหลดเพลง จากเวบพวก file sharing บ้างมั้ยคะ?
อย่างที่เคยเห็นมีเวบ LimeWire, imesh และอีกหลายเวบที่ offer โหลดเพลงฟรี mp3 แบบนี้
บางเวบก็บอกว่า legally

เราสามารถโหลดโปรแกรมพวกนี้ ได้หรือเปล่าคะ? แล้วจะปลอดภัยกับลูกเรามั้ย?

วันนี้ขออันนี้เป็นคำถามสุดท้ายนะคะ (แต่พรุ่งนี้อาจมีอีก ; ) ZZzzzz

ขอบคุณค่ะ

nickoe's picture
4320
อา

limewire มันเป็นแค่โปรแกรม torrent ประเภทนึงครับ
เอาไว้ download สิ่งที่เราต้องการ หรือที่คนไทยเรียก bit นั่นแหละครับ
อยากได้อะไรก็ไปหาเอา

ปกติแล้ว ไฟล์พวกนี้มันไม่ถูกกฎหมายครับ เพราะส่วนใหญ่มันจะได้มาจาก
คนที่ซื้อ cd มาแล้วก็ rip เป็น mp3 แล้วก็ปล่อยต่อๆกันไปครับ
เวบที่ให้โหลดฟรี แบบถูกกฎหมายจริงๆอาจจะเป็นเพียงแค่ single
ที่ออกมาโปรโมทศิลปิน แค่หนึ่งหรือสองเพลงครับ
ให้โหลดทั้งอัลบั้มนี่ไม่น่าจะ legally ละ

เรื่องความปลอดภัย เรื่องไวรัสต่างๆ ก็ไม่ต้องห่วงเท่าไร
เพราะส่วนใหญ่จะโจมตี windows มากกว่าครับ
ติดมาก็ทำไร mac ไม่ได้ครับ

โหลดแล้วถูกใจ อย่าลืมอุดหนุนแผ่น CD ลิขสิทธิ์นะครับ

71
;p

ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจละ

จริงๆแล้วไม่ค่อยโหลดเพลงมาฟังเยอะแยะ แต่อยากรู้จัก
ปกติถ้าอยากฟังเพลงใหม่ก็จะฟังที่ youtube บ้าง

เห็นด้วยว่าควรอุดหนุนเพลงลิขสิทธิ์ค่ะ กว่าเค้าจะทำออกมาได้
ถ้าซื้อนี่จะเก็บเงินไว้ซื้อเพลง ลูกทุ่งไทย มากกว่า

sajiro's picture
1179
เวบโหลดนะครับ แนะนำ

4Shared นะครับ มีค่อนข้างครบ

รอโหลด 10 วินาที ก็โอเคใช้ได้เลยครับ มีความสุข

71
;))

coool ;p เดี๋ยวลองไปดูค่ะ ขอบคุณค่ะ

วานใครช่วยตอบค่ะ/ไม่ทราบว่า ตรงหัวข้อ /หรือ articles ที่หลายคนเขียนใน howtos ค่ะ
คือไม่ควรคอมเม้นหรอคะ
ไม่ค่อยแน่ใจ

10285
ตอบครับ

how-to ในเว็บมีสองส่วนครับ

คือ how-to ที่เป็นบทความ กับ how-to/tip-trick ใน forum

how-to ที่เป็นบทความส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดผมเขียนเองครับ สามารถ comment ได้ถ้ามีคำถามเกี่ยวกับบทความนั้น ๆ แต่ผมไม่ได้เปิดกล่อง comment ให้เห็นด้านล่างของบทความแต่ละหน้าแต่นั้นเองครับ

ส่วน how-to ใน forum เกิดจากกระทู้ถามตอบทั่วไปนี่ล่ะครับ แต่เป็นกระทู้ที่ถามแล้วได้รับคำตอบหรือมีข้อมูลที่น่าสนใจอยู่ ผมก็จะย้ายจากห้อง troubleshoot ไปไว้ในนั้นให้ เพราะกระทู้จะเดินช้ากว่าครับ สามารถ comment ได้เหมือนกระทู้ปรกติครับ ไม่มีข้อห้ามแต่ประการใด หรือเป็นกระทู้ how-to จากสมาชิกที่ตั้งขึ้นมาเพื่อแบ่งปัน how-to/tips ในการใช้งานเครื่องแบบต่าง ๆ ครับ ยิ้ม

71
; )

ขอบคุณค่ะ

;;วันนี้ มีคำถาม
ไม่ทราบว่า ถ้ามีคำถามเล็กๆน้อยๆ ไม่อยากจะไปตั้งหัวข้อใหม่ให้รกเวบ
ยังไงดีคะ ทิ้งคำถามไว้ตรงนี้ เป็นของเราคนเดียว ดีกว่ามั้ย

สองวันนี้เป็นไรไม่รู้ ทำไม Firefox > crashed บ่อยมาก
ใครมีประสบการณ์บ้างคะ เกิดจากอะไร ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

10285
ตั้งเป็นหัวข้อใหม่ดีกว่าครับ

มีโอกาสถูกเห็นมากกว่า ถ้าต่อในกระทู้เดิมไปเรื่อย ๆ มักจะไม่ถูกอ่านครับ ยิ้ม

ปรกติ browser crash มีหลายแบบ ถ้าไม่ติดที่ flash ก็ javascript ครับ ลองหาตัว block flash ในเว็บมาใช้ดูนะครับ ตัว add-on ของ firefox บางตัวน่าจะทำตรงนี้ได้

ส่วน javascript นี้แก้ได้ทางเดียวคือต้องแจ้งไปทางผู้พัฒนาเว็บครับ ให้เขาช่วยดูให้เพราะเราแก้เองไม่ได้

Nu-eMMa's picture
1837
เห็นด้วยค่ะ

ตั้งถามใหม่ค่ะ เรื่อง browser crash เห็นด้วยกะพี่ก๊อกค่ะ

sajiro's picture
1179
ตั้งหัวข้อใหม่

ดูง่ายกว่าด้วยครับ กระทู้ก็ไม่รก มีความสุข