มือใหม่สุดๆ : ขอโปรแกรมที่ควรมีและขอวิธี/โปรแกรม ในการแก้ใขข้อมูลเพลง

antone's picture
8
สวัสดีครับ ผมแมคมือใหม่อย่างแรงคับ กำลังเรียนรู้การใช้งานครับ เลยอยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำโปรแกรมที่ควรมีอย่างพวกจัดการระบบให้ performance ดีๆอย่างตอนใช้ Windows ผมจะใช้พวก defragment ไรเงี้ยครับเลยอยากให้เพื่อนๆแนะนำดังนี้ครับ

• โปรแกรมที่ควรมีติดเครื่อง
    คือตอนนี้ผมมีแค่โปรแกรมหลักและ iwork กับ Toast ผมควรมีอะไรอีกไหมครับ ส่วนตัวแล้วผมใช้ ดูหนัง ฟังเพลง
    ทำงาน office และกำลังเรียนเรื่องการสร้างตัว animation อยู่ ที่สำคัญผมใช้ Macbook pro 13" เหมือน organizer
    เก็บข้อมูลสำคัญๆส่วนตัวเป็นหลัก (จึงตัดสินใจซื้อ macbook เพราะ secure สูง)
  • ตอนนี้ผมมีปัญหากับการจัดการไฟล์เพลงอย่างมาก เช่น เปลี่ยนชื่ออัลบั้ม นักร้อง ประมาณนี้ซึ่งบางทีอยากเปลี่ยนทีเดียวหลายๆไฟล์
    ซึ่งใน Windows ผมลากครอบไฟล์ กด properties แล้วเปลี่ยนใน advance ได้หมดสำหรับ info ต่างๆของไฟล์เพลง แต่กับแมคผม งง
  • ข้อสงสัยสุดท้าย หากอยู่บ้านผมจะเสียบปลั๊กค้างไว้ให้แมคใช้ไฟจากไฟบ้านจะได้ไม่เปลือง battery life เพราะผมอยากถนอมน้องแมค (กำลังเห่อ) ผมทำถูกไหมครับ

ขอบคุณครับ (ช่วงนี้อาจถามบ่อยนะครับ..กำลัง Think Different)

ปล.ใช้แล้วหลงรักทันที ที่เจอเธอ....น้องMacBook Pro จุ๊บๆ

Mixmerize's picture
1480
เรื่องจัดการไฟล์เพง

ต้องการทำใน iTunes ใช่มั้ย ถ้าจะเลือกหลายๆไฟล์ก็กด Cmd แล้วก็คลิกก็เลือกได้ครับ จากนั้นก็คลิกขวากด Get Info หรือจะกด Cmd+i ก็ได้ครับ ก็จะเป็นการจัดการแบบหลายๆเพลงพร้อมกัน

ยินดีต้อนรับครับ แบร่.. มือใหม่ถามเยอะไม่ใช่เรื่องแปลกครับ (ผมก็เคย หัวเราะร่วน ) คำถามไหนที่ไม่ผิดลิขสิทธิ์ (ผิดกฏเว๊บ) หรือ ไม่ยากจนเกินไปก็จะมีคนมาตอบให้แน่นอนครับ อ่ะ แน่นอน

ikok's picture
10285
ตอบคำถามครับ

เลยอยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำโปรแกรมที่ควรมีอย่างพวกจัดการระบบให้ performance ดีๆอย่างตอนใช้ Windows ผมจะใช้พวก defragment ไรเงี้ยครั

OS X defrag ให้เราเองอยู่เรื่อย ๆ ครับ ถ้าไม่จำเป็น ไม่ต้องหาทาง defrag ครับ (ไม่มีอะไรดีขึ้น เพราะในเมื่อ OS จัดการให้เราเรื่อย ๆ อยู่แล้ว เราไปจัดใหม่ก็ไม่ได้ดีไปกว่าเดิมครับ)

ข้อสงสัยสุดท้าย หากอยู่บ้านผมจะเสียบปลั๊กค้างไว้ให้แมคใช้ไฟจากไฟบ้านจะได้ไม่เปลือง battery life เพราะผมอยากถนอมน้องแมค (กำลังเห่อ) ผมทำถูกไหมครับ

ไม่ครับ ควรจะใช้ไฟบ้าน และไฟแบตสลับกันไปครับ

การเสียบไฟบ้านตลอดเวลาเป็นการฆ่าแบตทางอ้อมครับ เพราะเขาถูกออกแบบมาให้มีกระแสไฟผ่านอยู่เรื่อย ๆ ถ้าเราไม่ทำให้ไฟผ่านแบตฯเลย ตัวเซลในแบตฯจะค่อย ๆ ตายไปเรื่อย ๆ ครับ จนสุดท้ายแบตฯก็จะเสียโดยที่เรายังไม่ทันได้ใช้

ยินดีต้อนรับนะครับ =)

sajiro's picture
1179
ก็พวกการดีแฟรกอ่ะครับ คอมจะทำให้ตอนช่วงดึกๆอ่ะครับ

ซักตีหนึ่งตีสองประมาณนี้ ถ้าจะทำก็เปิดคอมทิ้งไว้ข้ามคืนเลยครับ มีความสุข

โปรแกรมดูหนังฟังเพลงก็จะมี iTunes, VLC, RealPlayer

แล้วก็ยินดีต้อนรับครับผม มีความสุข

killpitak's picture
202
ถามนิดนึงครับ

ถามหน่อยครับ คือผมเห้นมานานแล้วเรื่องซักตีหนึ่งตีสองเครื่องจะ defrag ตัวเองเลยอยากถามว่า
ผมเล่นคอมสี่ทุ่มถึงเช้าเกือบทุกวัน แล้วถ้าเล่นไปด้วยนี่ มันจะทำงานไหมครับ หรือว่าต้อปล่อยเครื่อง
ไว้เฉยๆครับ

minemind's picture
3876
freeware App

antone's picture
8
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เพื่อนๆ

ต้อนรับอย่าอบอุ่น

ยัง มีงง อีกเพียบ

sajiro's picture
1179
ตอบคุณ Killpitak นะครับ

อันนี้ทอปไม่แน่ใจเท่าไหร่ แต่คิดว่ามันจะ Defrag ให้นะครับ

รอเทพมาคอนเฟิร์มก่อนครับ มีความสุข