[Stacks,Safari] Command Line Tips

ikok's picture
10285
เห็นห้องนี้เงียบ ๆ เลยแอบมากระตุ้นครับ ยิ้ม

ผมไปเขียน Command line Tips เอาไว้ 2 อัน ในเวป ThaiMacGeeks.com (ของคุณวีร์ และคุณเดฟ จาก DualGeek podcast) ตอนแรกไม่ได้กะว่าจะเอามาลงในนี้ เพราะดูไกลตัวเกินไป แต่ไหน ๆ ห้องนี้ก็เงียบ ๆ แล้ว .. ผมก็เอามาเก็บไว้ในนี้ด้วยเลยแล้วกัน

note : นี่เป็น tip ที่สั่งงานผ่าน command line บน terminal.app นะครับ ถ้าใครคุ้นกับการสั่งงานแบบ dos มาแล้วจะลองดูก็ได้ ไม่ยากครับ =)

มี 2 tip :

1. Stacks : สำหรับเอาไว้ดู 10 app (หรือ 10 items ตามที่เราจะเลือก) ที่เราเปิดล่าสุด
  2. Safari : สำหรับบังคับให้เปิดหน้าเวปใหม่เป็น Tab ( เหมือนใน FireFox) จะได้มีอยู่หน้าต่างเดียว

เข้าไปดูวิธีการได้จาก
http://thaimacgeeks.com/content/command-line-tips-%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%...

หรือกระทู้ใหม่ที่ผมโหลดมาเก็บไว้บนแมคมือใหม่.คอม อันนี้นะครับ (เนื้อหาเดียวกัน)

ikok's picture
10285
update : 3 พฤศจิกายน 2551

เพิ่ม link ไปยังบทความ (เนื้อหาเดียวกัน) ที่ผม copy มาเก็บไว้ใน forum นี้ด้วย (ในกรณีที่เข้าไปดู tip เดียวกันนี้ใน Thaimacgeeks เข้าไม่ได้ครับ) ยิ้ม