ขอความรู้เรื่อง Edge, Gprs & Push อีกซักรอบครับ - -"

Mixmerize's picture
1480
เมื่อก่อนตอนที่เคยคิดจะซื้อก็เคยถามพี่ก๊อกรอบนึงแล้ว
ตอนนี้ได้มาสัมผัสจริงๆแล้วก็ยังงงๆอยู่

จากที่ลองอ่านจากที่เคยถามไว้แล้วสรุปได้ว่า การที่ EDGE จะรั่วจริงๆเป็นเพราะ
- เราเปิดให้ Push เมลไว้
- เปิด Location Service
- เปิด App ที่เชื่อมต่ออินเตอร์เนตทิ้งไว้ (อย่างที่่พี่แนนเคยยกตัวอย่างเรื่องที่น้องเปิด Safari ทิ้งไว้โดยไม่กดปุ่ม Home)

ทีนี้อยากจะถามเพิ่มเติมอีกครับ อย่างเรื่องของ

• Facebook ที่มีการ Push Notification เหมือนกัน อยากทราบว่าเค้าทำงานยังไงครับ แบบว่าเช็คทุกๆกี่นาที หรือเป็นการเชื่อมต่อตลอดกันแน่ เพราะถ้าไม่แน่ใจมันก็ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงที่ผมจะโดนค่า EDGE เหมือนกัน - -"
  • พวก Twitter Client ทั้งหลายเค้าทำงานแบบไหนกันแน่(คำถามแบบเดียวกับที่ถามข้างบนครับ)

เพราะอย่างที่ผมเข้าใจ ผมเคยใช้ Android มาก่อนถ้าทางฝั่งโน้นเข้าจะเรียกว่า Background Notification คือถึงแม้ออกจากแอปไปแล้ว(หรือเปิดใช้แอปอื่นอยู่) แต่แอปก็ยังทำงานอัพเดตข้อมูลอยู่เป็นระยะตามที่เราตั้งไว้ ก็จำพวก Twitter หรือ Facebook เนี่ยแล่ะครับ

แต่ของ iPhone นี่ผมดูไม่ออก เราจะดูยังไงครับว่าแอปตัวไหนที่ถึงออกจากแอปไปแล้วแต่ก็ยังมีการ Push ข้อมูลรับ-ส่งตลอดครับ แห่ะ ๆ 1

INNOVATION's picture
343
เดี๋ยวพี่รอ 3GS Unlock

เดี๋ยวพี่รอ 3GS Unlock ให้ได้ก่อนนะจะมาบอกตอนนี้ มันเป็นแค่ที่ iPod Touch ทั่วไปเลย ..

toffykapook's picture
248
ตอบจากที่ใช้นะครับ

ถ้าเป็นเรื่องโปรแกรมแล้วให้ push ต้องขึ้นอยู่กับแอปครับว่ามันมีการทำงานอย่างไรส่วนใหญ่จะตั้งได้อะครับว่าจะให้ push ทุกกี่นาทีหรือว่าเฉพาะตอนเปิดโปรแกรม หรือไม่ push เลยก็ได้แต่เท่าที่ทราบส่วนใหญ่จะเป็นแบบที่ จขกท เข้าใจน่ะครับคือรันเป็น bg ดังนั้นถ้าใช้ edge โดยคิดเป็นระยะเวลาที่ใช้ก็ย่อมต้องเสียเงินมากอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าจะใช้ระบบ push แนะนำว่าใช้เป็น volumn หรือ unlimited เลยดีกว่าครับจะชัวกว่า

1480
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมเดาได้แค่ว่าน่าจะเป็น Facebook รึเปล่าเพราะเห็นมันเด้ง Notification มาให้อ่านตลอดเลย
ส่วน Twitter ใช้ Echofon ก็ไม่มีเด้งนะครับ ต้องเข้าไปอ่านเอง
แต่ยังขัดใจอยู่เลย อยากรู้ว่าจริงๆที่มันไหลเป็นเพราะแอปตัวไหนกันแน่ แป่ววว

Nannie's picture
600
พี่ว่าขึ้นอยู่กับผู้ให้บริการด้วยนะ

มิกลองโทรเข้า call center ดู เขาจะบอกวิธีปิด edge หรืออะไรสักอย่างอ่ะ

แต่ะละรายอย่าง dtac ais true edge รั่วไม่เท่ากัน จากประสบการณ์ตรง คือ AIS ชาร์จค่าบริการแพงมาก call center ก็ช่วยอะไรไม่ได้ด้วย

พี่ใช้วิธีปิด notification ของทุก app เช่น facebook twitter im fring แม้กระทั่งเมล์ พี่ยังใช้ fetch แทน push เลย เพราะว่าพี่ไม่อยากได้ชีวิตที่ต้องอัพเดตเร็วขนาดนั้น พี่ว่างพี่ก็หยิบโทรศัพท์มาจิ้มเข้าไปในแอพ แล้วก็ค่อยอ่านที่มันอัพเดต

สำหรับเทคโนโลยี push พี่ว่ามันรบกวนเวลาส่วนตัวพี่เกินไป แค่นี้ยังอยากให้วันหนึ่งมี 48 ชั่วโมงเลย ฮ่า

ปล.พวกที่เขา jail เห็นว่ามี app สำหรับปิด edge ด้วยนะ มิกลอง google ดู แล้วก็อย่างดีแทคเขามีโปรโมชั่นสำหรับ iphone ที่คิดค่าบริการตาม data ที่เราโหลด ก็อาจจะเป็นอีกทางเลือกนึงนะ

1480
รับแซ่บคับ

ตอนนี้ก็ใช้แอปจากที่ jail แล้วหวังว่าน่าจะช่วยได้ (ลองเข้า Safari หรือ FB แล้วโหลดไม่ขึ้น)
แต่ก็อยากจะลองปิดสกัดในแบบที่มันควรจะเป็น (แบบที่ไม่ต้องใช้แอปช่วย -.-)

ว่างๆเดี๋ยวจะลองปิด Notification ให้หมดทุกตัวแล้วลองวัดใจปล่อยแบบธรรมดาอีกรอบ หัวเราะร่วน

ขอบคุณทุกคนสำหรับความช่วยเหลือครับ อ่ะ แน่นอน

ikok's picture
10285
ผมเจอกับตัวเองเหมือนกัน

คือผมก็ไม่ได้ใช้อะไรที่ผิดปรกติตอนกลับไทย แต่มีเหตุให้ต้องเติมเงิน ทีนี้เติมปุ๊ปเงินหมดปั๊ปโดยที่ยังไม่ทันใช้ ผมคิดว่าเป็นข้อผิดพลาดของทางระบบครับ