มีวิธีเปิดไฟล์ .mdf .mds ยังไงครับ ใช้โปรแกรมอะไรเปิดครับ ใครทราบแนะนำหน่อยนะครับ

x-cyber's picture
4
มือใหม่ครับเพิ่งหันมาใช้ mac มีอะไรดีๆก็แนะนำหน่อยนะครับ ตอนนี้กำลังหัดใช้ Final Cut pro

pippo's picture
2469
ถ้าจำไม่ผิด

ตัวนี้เป็น Disk Image จากฝั่ง Windows สามารถเปิด (mount) ด้วยโปรแกรม Toast Titanium ของฝั่ง Mac OS ครับ

แต่ถ้าต้องการ Write เป็น CD / DVD ด้วย Toast Titanium จะต้อง Save เป็น Disk Image ด้วย Toast ก่อนไฟล์จะนามสกุล .toast น่ะครับ แล้วค่อยสั่ง Write อีกที

x-cyber's picture
4
ขอบคุณมากนะครับ สำรหบัคำแนะนำ

ขอบคุณมากนะครับ สำรหบัคำแนะนำ ให้น้องใหม่ ผมเองเพิ่งหัดใช้แมคได้ สามเดือนกว่าๆ

2469
ยินดีครับ

ที่นี่พี่ๆ น้องๆ หลายคนพร้อมให้ความช่วยเหลือนะครับ อบอุ่นดี

ต่างคน ต่างรอบรู้กันคนละด้าน มาแบ่งปันกันนะครับ

ป.ล. ทุกคำถามมีคำตอบ (ถ้าตอบได้นะ) ยิ้ม

minemind's picture
3876
พึ่งรู้ว่า toast มัน mount

พึ่งรู้ว่า toast มัน mount .mdf ได้ด้วย

2469
confirm ครับ

ลองหาไฟล์ image นามสกุล .mdf มาเปิดด้วย Toast ดูแล้ว mount ได้แน่นอน

sajiro's picture
1179
รบกวนนะครับ

ไฟล์ .mdf กับ .mds นี่เป็นของโปรแกรมอะไรหรอครับ?

2469
อืม...น่าจะเป็น

Alcohol 120% นะ