PC game บนแมค ผ่าน VMware fusion

vrvrvr's picture
5
มีใครลองเล่นเกมของฝั่ง PC
เช่น DotA, Lineage2, ...
หรือเกมใหม่ที่กำลังจะมา Tera, Lime odyssey, Blade and soul, ...

ถ้าเล่นผ่าน Boot camp คิดว่าคงไม่มีปัญหา
แต่ถ้าผ่าน Virtual machine มีใครลองแล้ว เป็นยังไงบ้างครับ สงสัย?

nickoe's picture
4320
คิดว่า

น่าจะเล่นได้แหละครับ
แต่น่าจะเป็นภาระกับเครื่องพอสมควรครับ
เล่นผ่าน bootcamp ดีกว่าครับ

5
กระตุก ?

หลายๆแหล่งบอกว่า ทำงานหนักๆหรือเล่นเกมผ่าน Virtual machine จะกระตุก
สงสัยว่าจะเป็นอย่างไรกับ Macbook pro 13 2010 หรืออะไรที่ใกล้เคียง สงสัย?

toffykapook's picture
248
bootcamp

ลง bootcamp ได้ก็ใช้ bootcamp ดีกว่าครับ เครืื่องผมลงไม่ได้ 13" MBP 2010 พรุ่งนี้จะเอาเครื่องไปให้ที่ร้านดูกับต่ายแล้วครับหลังจากพยายามงัดมาหลายวัน เพิ่งซื้อมาได้ 4 5 วันต้องไปร้านซะแล้ว สลดสุดๆ หลอน

5
ผมทำงานอยู่บนแมคน่ะครับ

ผมทำงานอยู่บนแมคน่ะครับ แต่ขาดเกมก็ลงแดงได้ แห่ะ ๆ 3
ใครเคยใช้ผ่าน Virtual machine มาแนะนำกันหน่อยครับ

ikok's picture
10285
คิดแบบง่าย ๆ นะครับ

การเล่นเกมต้องการทรัพยากรเครื่องค่อนข้างสูง ถึงสูงมาก

การใช้งานตรงนี้ผ่าน vmware หรือ visualization tool อื่น ๆ เป็นการทำให้เครื่องมีภาระต้องทำงาน 2 OS และต้องแบ่งทรัพยากรไปให้ตรงนั้นก่อนที่จะเหลือมาถึงเกม

ถ้าคุณเล่นผ่าน boot camp คุณจะใช้งาน OS เดียว ซึ่งคิดง่าย ๆ ว่ายังไงเสียก็มีทรัพยากรเครื่องให้เกมใช้มากกว่าทำงาน 2 OS พร้อม ๆ กันอยู่ดี

มันเลยเป็นเหตุว่าทำไมเล่นเกมผ่าน vmware แล้วกระตุกน่ะครับ (เพราะทรัพยากรเครื่องที่มีในตอนนั้นมันไม่พอ)

minemind's picture
3876
เคยลงอยู่พักนึง

แจ่ม เคยลงอยู่พักนึง ตอนที่เป็นมือใหม่มากๆ พอลองรันผ่าน bootcamp ก็จรลี มาลบออกให้ไวเลยครับ

pippo's picture
2469
เล่นเกมแล้ว

keyboard + mouse เจ๊งเร็วมาก อันนี้ confirm เครื่องที่บ้านปล่อยเด็กๆ เล่น พังกันเห็นๆ

Continental.max@gmail.com's picture
130
VMware

VMware ไดเวอร์การ์ดจอของโปรแกรมมันไม่ค่อยได้เรื่องด้วยครับ เหมือนใช้การ์ดจอออนบอร์ดรุ่นกระจอกๆเลย ผมลอง Parallels Desktop มันรู้สึกลื่นกว่านะ ถ้าใช้งานประเภทกราฟฟิก อย่าง Ubuntu นี่ผมเปิดเอฟเฟคบน VMware ไม่ได้ครับ แต่ Parallels เปิดได้

ผมเคยเล่น RA3 บน iMac CPU i5 Ram 6GB ครับ แบ่ง OS ละ 3GB นี่ลื่นมาก
แต่ลองกับ Macbook Pro 15 C2D 2.4 9600GT Ram 2GB แบ่งให้ Windows 768MB เล่น BF2 ยังกระตุกเลยครับ (Parallels ใช้ Windows 7 ทั้งคู่)

INNOVATION's picture
343
เรื่อง card

เรื่อง card จอก็มีผลเรื่องหนึ่งละครับ แต่ที่คิดว่าไม่คุ้มคือ CPU ที่กิน Performance สูงมากขึ้นเยอะ .. ของแบบนี้ไม่ลองไม่รุ้นะครับ ผมใช้งาน VMware แต่ไม่ได้เล่นเกม ครับ แต่ลองหาข้อมูลเจอประมาณนี้ครับ

Google
http://www.google.com/search?client=safari&rls=en&q=vmware+fusion+game&i...

VMware Fusion 2.0 Beta: 3D Games Testing Matrix
http://communities.vmware.com/docs/DOC-5020;jsessionid=865E1E853CB239322...

ลองอ่านดูคร่าว ๆ นะครับ ..

5
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ลองหาข้อมูลเพิ่ม ได้ข้อสรุปคร่าวๆว่า ประสิทธิภาพในการเล่นเกมบน virtual machine ลดลงไปราวๆ 50%
สำหรับ macbook pro 13 ที่มีการ์ดจอดีขึ้น ไม่น่าจะมีปัญหาใน low setting สำหรับเกมที่ผมสนใจ
ขอบคุณ mactech.com ครับ
http://www.mactech.com/articles/special/1002-VirtualizationHeadToHead/in...

nuttion88's picture
25
ผมจะเขียนโค้ดบน แมค

ผมจะเขียนโค้ดบน แมค แล้วไปลองเทส ในวินโด้เท่านั้นอะครับ

คิดว่า วีเอมแวร น่าจะสะดวกกว่าบูทแคม อะครับ

ไงก้อช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำไงบ้าง ถ้าลง วีเอมแวร

กินเนื้อที่เยอะไหมครับ

minemind's picture
3876
พวกเทอว์จงลง bootcamp

พอๆกะ bootcamp อะครับ

ถ้าทำงาน programming ผมว่าโยกไปทำบน windows ทั้งหมดเลยดีกว่าครับ

nuttion88's picture
25
ผมก้อโยกไปทำครับ แต่ก้อนะ

ผมก้อโยกไปทำครับ แต่ก้อนะ บางทีเรามีแมค เราก้ออยากทำบนแมคนะ 55++

ตอนนี้ก้อได้หมดและครับ อีดิเตอร์ อยากลองลงวีเอมแวร์ผมต้องเริ่มไงครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ใช้

Codeblocks แทนได้ไหมค่ะ ใน Mac ลงได้ค่ะ

keep_kim's picture
379
ผมลง Bootcamp เพื่อ PES2011

ผมลง Bootcamp เพื่อ PES2011 เท่านั้นเลยคับ เวลาจะเล่นก็บูทวินโดวขึ้นมาเล่นเลย สะใจจจจ 55555+