error install Microsoft office for mac

loogtangmo's picture
3
เพิ่งซื้อ Macbook มาใหม่ค่ะ ต้องการใช้โปรแกรม Microsoft office จึงซื้อแผ่นโปรแกรมมาลง แต่ไม่สามารถใช้งานได้
พอ install แล้ว เปิดโปรแกรมใช้งานไม่ได้เลย

พอเปิด program error ขึ้นมาว่า

Microsoft office did not install correctly
To fix this problem you must follow specific step to remove and then reinstall office
มี link ให้คลิก Learn the specific steps to remove and then reinstall office

ลอง install ใหม่ พอเปิดมาก็ยังใช้ไม่ได้อีก
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ปล.ขอโทษนะคะไม่สามารถ capture หน้าตาของ error ได้เพราะว่าทำไม่เป็นค่ะ มือใหม่จริงๆ

minemind's picture
3876
command + shift + 3

command + shift + 3 ครับ

capture หน้าจอ

nickoe's picture
4320
วิธี capture หน้าจอครับ

http://www.macmuemai.com/content/222

เห็นบอกว่าเครื่องพึ่งได้มา อาจจะโดนโคลน hdd มาให้นะครับ
ได้เครื่องมาใหม่แนะนำลง os ใหม่ดีกว่าครับ

sajiro's picture
1179
May be...

You can try iWork. I think it works for every single job.

มีความสุข

loogtangmo's picture
3
Capture หน้่าจอแล้วค่ะ

ตัวอย่าง error ค่ะ
แล้วถ้าต้องลง OS ใหม่เราสามารถใส่แผ่นที่ให้มาพร้อมกับตัวเครื่องลงทับได้เลยใช่ไหมค่ะ
หรือต้องมีขั้นตอนอะไรหรือเปล่าอ่ะ ถ้าลงใหม่แล้วลง office อีกครั้งก็จะใช้ได้ใช่ไหมค่ะ

ขอบคุณสำหรับวิธีการ Capture รูปภาพนะคะ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

แล้วถ้าต้องลง OS ใหม่เราสามารถใส่แผ่นที่ให้มาพร้อมกับตัวเครื่องลงทับได้เลยใช่ไหมค่ะ

ใช่ครับ เพียงแต่ก่อนหน้านั้นจะให้ดีควรจะ backup ข้อมูลเอาไว้ก่อนนะครับ เผื่อมีอะไรผิดพลาด เพราะถ้าลง OS ใหม่ของเดิมจะหายหมดครับ

จากคำเตือนที่แจ้งมา ให้ลอง uninstall ตัว office ออกให้หมดก่อนนะครับ ด้วยตัว uninstaller ที่มีมาให้ในแผ่น (ผมไม่แน่ใจตรงนี้ แต่น่าจะมี)

cyberriver's picture
48
ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับก็แก็

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับก็แก็โดยไปเปลี่ยนแผ่น office for Mac ใหม่ดีนะครับอาจเป็นปัญหาที่แผ่นก็ได้นะครับ