เกี่ยวกับ New Tab & Shut Down & safari ค้างบ่อย

pimmy's picture
158
เรื่องแรกเลยนะคะ
เรื่อง New Tab
พอกด New Tab
ดูรูปนะคะ

จากรูปพอกด New tab Tabที่/จะขึ้น untiled ค่ะ แต่tabแรกกับขึ้นเป็นnew tabซะงั้น
อันนี้เป็นบางครั้งค่ะ แต่เป็นบ่อยมากเดี๋ยวมาเดี๋ยวไป แก้ไขยังไงคะ?

เรื่องที่2 การShut Downหรือ ปิดเครื่อง
ควรทำยังไงคะ

ถ้าปิดหน้าจอลงไปเฉยๆเป็นอะไรไหมคะ?
หรือทำยังไงให้ดี

เรื่องที่3
safari ค้างบ่อยมากแล้วก็ช้ามากๆเลยค่ะ
ควรอก้ไขบยังไง?หรือ เป็นเพราะอะไรคะ?

minemind's picture
3876
ลอง reset sarari

ลอง reset sarari ดูก่อนนะครับ

ส่วนอาการที่ค้างบ่อย อาจจะเป็นเพราะ web ที่เข้าอาจจะใช้ flash เยอะเลยเกิดอาการค้างนะครับ หรืออีกกรณีคือ ลง font ผิดที่

การ sleep (ปิดฝาเครื่อง) ทำได้ครับ ผมก็ sleep อยู่บ่อยๆ

bonraiwa's picture
46
ดีครับ

ข้อแรก รอผู้รู้มาตอบครับ

ข้อ 2 เรื่องการ shutdown คลิกที่รูป apple ซ้ายบนแล้วเลือก shutdown.. ไม่ก็ กดปุ่ม control+option+cmd+eject(ที่อยู่ขวาบนสุด) พร้อมกันครับ

พักหน้าจอกด option+cmd+eject

ส่วน safari ค้างก็ตามที่ต่ายบอกเลยครับ เพราะผมก็เป็น

pippo's picture
2469
ตอบเรื่อง New Tab

ต้องไปตั้งที่ Preferences...ของ Safari ครับ (ดูตามรูป)

ข้อ 1 ถ้าทุกคำสั่ง New windows จากรูปผมตั้งให้เปิดด้วยหน้า Home Page ซึ่งก็คือหน้า Google ตามข้อ 3 ที่ผม copy URL มาใส่ไว้ครับ

ข้อ 2 ทุกคำสั่ง New tabs ของผมตั้งให้เปิดด้วยหน้า Top Sites ครับ เพื่อเปิด show หน้า thumbnail ของ web ต่างๆ ที่ bookmark ไว้ครับ

ลองเลือกตั้งค่าดูนะครับ 2-3 จุดตรงนี้แหล่ะครับ

158
เป็นอีกแล้วค่ะ

คราวนี้แก้ไขไม่หายเลย

ลองRESTARTแล้วก็ไม่ได้
RESET SAFARI ก็ไม่ได้ค่ะ

beer9237's picture
31
ลอง Disk Repair ดูครับ

ลอง Disk Repair ดูครับ ไปที่

Application > Utilities > Disk Utilities > ด้านซ้ายเลือก Macintosh HD

เลือก Verify Disk Permissions รอจนเสร็จแล้วเลือก Repair Disk Permission รอจนเสร็จเช่นกันครับ หายไม่หายลองบอกผลด้วยนะครับ

158
ยังไม่ได้ค่ะ

ยังไท่ได้เลยค่ะ
ลองทำแล้วแต่ยังไม่ได้เลย

ikok's picture
10285
เรื่อง tab

ผมเข้าใจแบบนี้นะครับ จากที่อ่านคำถามด้านบนของคุณ pimmy

คือทุกครั้งที่คุณกด new tab หน้าเว็บเดิมจะหายไป แทนที่ด้วย tab ใหม่ 2 อันคือ top sites กับ untitled ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ? หรืออย่างไรช่วยอธิบายขยายความอีกทีนะครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามว่ามันเกิดอะไรก่อนหลังอะไรน่ะครับ

ระหว่างนี้ลองโหลด FireFox มาใช้แทนดูไปก่อนก็ได้นะครับ
http://www.mozilla.com/en-US/firefox/personal.html

158
ใช่ค่ะ

เข้าใจถูกปล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
ตอนนี้กดnew tab ไม่ได้เลยค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ

10285
รบกวนคุณ pimmy ช่วย capture หน้าจอมาลงในนี้หน่อยครับ

หน้าจอของ safari preference น่ะครับ หัวข้อ general ผมอยากจะดูเกี่ยวกับตัวเลือก new tab ครับ

158
รูปค่ะ

10285
ส่งมาทางเมล์ก็ได้ครับ

ผมคลิ๊กที่ link แล้วเขา error ครับ ส่งมาที่ kok แอด แมคมือใหม่.คอม นะครับ เดี๋ยวผมโพสให้

158
ส่งแล้ว

ส่งแล้วนะคะ
ได้หรือยังคะ?

10285
ได้รับแล้วนะครับ

ผมกำลังช่วยหาข้อมูลใน support ของ apple.com อยู่ครับเผื่อเจอกรณีคล้ายกันแล้วมีทางแก้ เพราะดูจากภาพแล้วไม่เจออะไรที่ผิดปรกติครับ

158
ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ

158
ไม่เก่งภาษาค่ะ

คือเราไม่เก่งภาษาอังกิดอ่ะค่ะ
ช่ายแปลให้หน่อยได้ไหมคะ?
รบกวนมากไปแล้ววว55

10285
เคยลง plugin ของ safari อะไรก่อนหน้านี้บ้างไหมครับ?

ถ้าเคยลงเอาไว้ ลองเข้าไปดูใน folder เหล่านี้นะครับ แล้วลบไฟล์ที่ไม่ต้องการทิ้งไป

/Library/Internet Plug-Ins/
/Library/Input Methods/
/Library/InputManagers/
~/Library/Internet Plug-Ins/
~/Library/Input Methods/
~/Library/InputManagers/

158
ไม่เคยค่ะ

ไม่เคยลงเลยค่ะ
มีให้โหลดหรือยังไงคะ?

10285
งั๊นไม่เป็นไรครับ

ลองเข้าไปที่ folder ข้างบนดูก่อนว่ามีไฟล์อะไรอยู่บ้าง นะครับ คุณอาจจะติดตั้งไปแต่ไม่รู้ตัวก็ได้ครับ ลองเข้าไปดูก่อน เจออะไรแปลก ๆ ก็ลบออกครับ (ถ้าไม่เคยติดตั้งอะไรเลย ไม่น่าจะเจออะไรในนั้นครับ)

158
ไม่เข้าใจค่ะ

หมายถึงยังไงค่ะ
ให้เข้าไปดูที่ File Edit View History Bookmarks Tools
ข้างบนหรอคะ?
รบกวนมากไปขอโทษด้วยนะคะ

3876
อันนี้ป่าวฮะ

Macintoas HD -> Library -> Internet Plug ins

ส่วนอันอื่นๆ ลองดูตาม folder ด้านในนะครับ ผม ลองรูปมาแปะให้ดูเฉยๆ

158
ก็ไม่มีอะไร เปลี่ยนแปลงนะคะ

เดี๋ยวจะส่งรูปไปให้ดูที่ อีเมลล์ค่ะ

3876
ตามนี้นะ

เมื่อวานผมว่าจะเข้ามาตอบแล้วว่า ใน mmm ผมไม่ได้กรอกข้อมูล e-mail ที่มี inbox ไว้น่ะครับ

-_-" inbox มีเข้ามาเยอะจนล้นผมก็เลยเอาออก ยังไงก็ post ถามในนี้น่าจะดีกว่าครับ ท่านอื่นๆจะได้เข้ามาช่วยกันดูนะ

2469
ดูจากภาพ..

ที่คุณ pimmy แปะ Link ไว้ที่ reply #10 safari เป็น version 4.0.4

ผมว่าลอง update ให้เป็น version ล่าสุด 4.0.5 ดูก่อนไม๊ครับ บางทีอาจจะคลี่คลายให้ดีขึ้น

10285
ลองทำตามที่คุณ pippo บอกดูนะครับ

ลองเลือกไปที่ apple เมนูตรงมุมซ้ายด้านบน แล้วเลือก software update เพื่ออัพเดท Safari เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดดูก่อน อาจจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ ยิ้ม

158
คือทำยังไงคะ?

ขอโทษด้วยนะคะ พอดีว่าเป็นมือใหม่พึ่งหัดใช้ได้ไม่นาน ช่วยบอกวิธีได้ไหมคะ?

3876
ตามรูป

กดที่รูป apple ซ้ายบน แล้วเลือก software update ครับ

หรือ เข้าที่ System Preference ก็จะมี icon Software Update ครับ

เมื่อกด software update เค้าก็จะเริ่มทำการ check รอจนกว่า ตัวหลอด check จะเต็มแล้วจะขึ้นตัว Application ต่างๆให้ update (ถ้ามี) จนเมื่อเป็น Version ล่าสุดก็จะไม่มีขึ้นมา และ จะบังคับให้ออกจากโปรแกรมเอง

2469
อะยากจะแนะนำ

ให้ download จาก web apple มาก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยมา install ลงไป

การ update online กับไฟล์ขนาดใหญ่ ค่อนข้างเสี่ยงครับ เพราะใช้เวลา ถ้า net หลุด หรือไฟดับขณะ update งานเข้านะครับ

download ได้ที่ Link นี้ครับ : http://www.apple.com/safari/download/

เลือกตาม OS ที่ใช้ด้วยนะครับ ตามภาพครับ

158
ได้แล้วค่ะ

ได้แล้วนะคะ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นอีกไหม ไว้จะมาบอกผลนะคะ

158

เป็นอีกแล้วค่ะไม่รู้วว่าจะทำยังไงแล้ว?เบื่อมาก

10285
คุณ pimmy update ตัว safari เป็นเวอร์ชั่นใหม่หรือยังครับ?

ตามที่คุณ pippo แนะนำเอาไว้ด้านบน เผื่อจะแก้ได้ถาวรนะครับ

Nu-eMMa's picture
1837
เป็นเหมือนกันค่ะ

มันชอบค้าง... น่าลำคาญมากทำไงก็ไม่หาย...

ทั้งที่เว็บนั้นไม่ได้มีอารายเลย อ่ะ ...

ตอนนี้ก้อเลย ปลง มันด้านค้าง ก้อด้านเล่นอ่ะ เข้าๆออก วันละเป่นสิบๆรอง

แบบว่า เสียดาย bookmarks ที่เก็บๆไว้ จะย้ายไปที่อื่นก้อดูยากอ่ะ ชอบแบบนี้

10285
ใช้ safari เวอร์ชั่นไหนครับ

ใช่ตัวใหม่ล่าสุดหรือเปล่า?

Nu-eMMa's picture
1837
ล่าสุด..

.... ล่าสุดค่ะ

158
เวอร์ชั่น

4.0.5

10285
ูเอ...

ไม่ทราบแล้วเหมือนกันครับ แห่ะ ๆ 1 ระหว่างนี้ลองใช้ firefox/chrome แทนไปก่อนนะครับ

3876
สงสัยต้อง format ใหม่สถานเดียว

แจ่ม

คิดอะไรไม่ออกแล้วฮะ