Core i5 และ Core i7 ใน MacBook Pro ตัวใหม่...

aircadet46's picture
59
อยากรู้จังครับ Core i5 และ Core i7 ใน MacBook Pro ตัวใหม่ มันเป็นรหัสไหน แล้วทำงานกี่ Core กันครับ 4 หรือ 2 แท้หรือเทียม
ขอความรู้ด้วยครับ

ikok's picture
10285
ตัว core เป็น 2 แท้ 2 เทียม กับ 2 แท้ 0 เทียมครับ

งงไหมครับ?

คือ 2 แท้ 2 เทียมนี้จะทำงานลักษณะนี้ได้ ตัวโปรแกรมที่เราใช้จะต้องรองรับหรือว่าถูกออกแบบมาให้ใช้ core เสมือนด้วยครับ ถ้าโปรแกรมไม่รองรับการทำงานแบบนี้ เขาก็จะกลับไปอยู่ในสถานะเดิมคือ 2 core แท้ และ 0 core เทียมครับ ทั้ง i5, i7 ใช้หลักการเดียวกันนี้ครับ

ลองอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับเทคโนโลยีใน core i5, i7 ที่เอามาใช้ใน mbp ได้จากที่นี่นะครับ

http://macmuemai.com/content/2677

note :

• i5, i7 บน mbp ตัวใหม่เป็น 2 core ครับ ไม่ใช่ quad
  • 2 core เทียมที่เพิ่มขึ้นมา ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานได้เป็น 2 เท่าตามจำนวน core เสมือนที่เพิ่มขึ้นมานะครับ เขาช่วยให้งานเสร็จเร็วขึ้นนิดหน่อยแค่นั้นเอง ประมาณ 15-30% ครับ
  • ดูจาก benchmark ของ Aperture ในหน้าเว็บ apple ก็ได้ครับ เพิ่มมา 10% เพราะโปรแกรมไปหนักทาง GPU(graphic) มากกว่า CPU หรือทำ task ง่าย ๆ ที่ CPU ไม่ต้องออกแรงมากนัก <- ตรงนี้เห็นชัดว่า ถ้าโปรแกรมไม่ได้ใช้การคำนวณแบบ multi-core แบบเต็มที่ ประสิทธิภาพก็ไม่เพิ่มหรือว่าเพิ่มน้อยมากครับ

ส่วนเรื่องรหัส CPU ผมไม่ทราบครับ ยิ้ม

update เพิ่ม note ข้อ 3 เกี่ยวกับ Aperture ในหน้า Benchmark เกี่ยวกับ CPU ของ MacBook Pro ใหม่

10285
เพิ่มเติมนะครับ

คือพอดีว่าผมทำงานที่เกี่ยวข้องกับ cpu intensive app พวกที่มีการใช้ core เสมือนพวกนี้ เลยพอจะให้ข้อมูลในเชิงลึกได้บ้าง ซึ่งผมคิดว่าเรื่องนี้ผู้บริโภคควรจะทราบ เพราะถ้าปล่อย marketing core เสมือนที่เพิ่มขึ้นมาลอย ๆ แบบนี้ ผู้บริโภคจะเข้าใจไปว่าทำงานเพิ่มได้ 2 เท่าตามจำนวน core เสมือนที่เพิ่มขึ้น

มันมีปัจจัยหลายอย่างมากครับ แต่เอาง่าย ๆ คือ core เสมือน ทำงานได้เสี้ยว ๆ ของ core แท้ ๆ ครับ <- อาจจะได้มากได้น้อยกว่านี้ อยู่ที่โปรแกรมนั้น ๆ ว่าจะเค้นการทำงานของเขาได้มากน้อยแค่ไหนด้วยครับ

note : เพิ่งกลับไปดู benchmark บนเว็บ apple.com

http://www.apple.com/macbookpro/performance.html

คุณจะเห็นว่านอกจาก application ของ apple เองแล้ว performance ที่ได้มาน้อยมากครับ ... อย่างมากคือ 40% ที่ถูกทดสอบด้วยโปรแกรม prerelease และผมทราบผลการทดสอบจากโปรแกรมเดียวกันรุ่นใช้งานจริงแล้ว มันได้ไม่ถึงครับ (มีโปรแกรมที่ผมใช้อยู่รวมอยู่ในนั้นด้วย) ยิ้ม

59
ขอบคุณสำหรับคำตอบ

ทีแรกผมเข้าใจว่าพวก i5 หรือ i7 เป็น 4 Core เหมือน Core2Quard(PC) ซะอีก เอ... หรือว่า Core2Quard(PC) ก็เป็น 2แท้ 2เทียมเหมือนกันครับ

หรือว่า i5,i7 บน Laptop กับ PC มัน Core ไม่เท่ากันครับ

10285
เอาเฉพาะของ apple product นะครับ

ตัว desktop = iMac, Mac Pro ตัว CPU ที่เป็น Quad แท้ ๆ สำหรับรุ่น i5-i7
ตัว laptop = MacBook Pro ทั้งไลน์การผลิตตอนนี้เป็น Dual-core เพียงอย่างเดียวทั้ง core2duo,i5,i7 ครับ

palmania's picture
190
ข้อมูลใหม่

ขอบคุณครับ

kindomhar's picture
187
ขอบตุณครับ

ขอบตุณครับ

pippo's picture
2469
ถ้าอย่างนั้น

ตัว iMac 27-Inch 2.66GHz Intel Core i5 น่าจะเป็น 4 Core แท้ใช่ไม๊ครับ

เพราะเค้าระบุด้วยข้อความ Quad-Core ไว้เลย (ตามภาพ) แต่ MacBook Pro ไม่มีข้อความนี้

10285
ใช่ครับคุณ pippo

ตัวของ iMac เป็น 4 core แท้ครับ แต่มีข้อแตกต่างของรุ่น iMac แบบนี้ครับ

Quad-core i5 : ไม่เปิด Hyper Threading คือจะใช้งานอย่างไรเสียเครื่องก็เห็นแค่ 4 core ครับ
Quad-core i7 : เปิด Hyper Threading สำหรับโปรแกรมที่ออกแบบมา จะทำให้เห็นเป็น 4 core แท้ + 4 core เสมือน ครับ ยิ้ม

2469
ขอบคุณครับ

เพื่อความกระจ่างขอสงสัยอีกนิด

ผมลองเข้าไปดู spec. ของ MacBook Pro รุ่นใหม่นี้ใช้ Processor Core i5 ขนาด 32nm (nanometer) ซึ่งในเว็บของ Intel.com มีตารางระบุไว้ว่า Processor Core i5 ขนาด 32nm มี number of cores ที่ 2 core เปรียบเทียบกับ ขนาด 45nm ซึ่งใช้กับเครื่อง Desktop ทั่วไป มี number of cores ที่ 4 core

สรุปได้ว่า
- iMac น่าจะใช้ Processor ขนาด 45nm ที่เป็นประเภท Desktop จะมี 4 core
- MacBook Pro รวมทั้ง Notebook แบรนด์อื่นๆ ก็ใช้ Processor ที่มีขนาดเล็กคือ 32nm จะมี 2 core

ประมาณนี้ใช่ไม๊ครับ

10285
ใช่ครับคุณ pippo

ตัวของ mbp เป็น 2 core แท้
ตัวของ iMac เป็น 4 core แท้ครับ

kindomhar's picture
187
ความรู้ๆ จดๆๆ 5555+

ความรู้ๆ จดๆๆ 5555+

10285
ไม่ต้องขนาดนั้นก๊าบบบบ

เอาให้พอเห็นภาพคร่าว ๆ แล้วเลือกเครื่อง / โปรแกรมให้เหมาะกับงานเป็นใช้ได้ครับ ยิ้ม

ถ้าเราใช้เครื่องได้เหมาะกับงาน เราก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเสียเงินซ้ำซ้อนครับ ซื้อทีเดียวใช้ได้ตรงตามที่ต้องการเลย

ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจตรงนี้ (แรก ๆ ผมก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน) แต่ผมเห็นว่าเรื่องพวกนี้มีประโยชน์ แทนที่จะซื้อเครื่องแบบสุ่มมาก่อนแล้วค่อยอัพเกรดเพิ่ม บางครั้งซื้อเครื่องที่ตรงกับการใช้งานจริง ๆ มาจะถูกกว่าในระยะยาวครับ ยิ้ม

2469
สารภาพครับ

จริงๆ ก่อนหน้านี้ยังเข้าใจว่า Core i5, Core i7 มี 4 Core แท้เลยนะครับ

เพราะกระทู้นี้เลยค้นๆ อ่านๆ พบว่ามันแยกประเภท คือแบบ Mobile Processor กับ Desktop Processor

เลยถึงบางอ้อ ครับ ยิ้ม

10285
แต่ก่อนเขาเอา spec เท่ากันมาใช้

ทั้งบน desktop/laptop คนเลยไม่สับสนครับ .. ทีนี้ เขาดันมีคนละ spec แต่ใช้ชื่อเดียวกัน ...

ผมก็มึนครับ ๕๕๕๕ ตอนแรกนั่งงงว่ามันมีกี่หน่อกันแน่ แบร่..

เขาน่าจะมีอะไรห้อยท้ายชื่อไว้หน่อยนะครับ พวก i5m m=mobile อะไรแบบนี้ .. หรือจะดูเชยไป -o-

59
ได้ความรู้ดีจริงๆ

ถามต่ออีกหน่อยครับ CPU สำหรับ MacBook Pro นะครับ

Core i5 กับ Core i7

มันต่างกันอย่างไรบ้างครับ หมายถึง Specification ไม่นับรวมความเร็วสัญญาณนาฬิกา (GHz) นะครับ

59
จากเวป intel

ถามเองตอบเอง และเดาเองครับ
น่าจะเป็นตัวที่มีเส้นสีแดงขีดไว้ครับ

น่าแปลกที่ปกติ Apple จะเลือก CPU รุ่น Top ของ Intel
แต่กลับเลือกตัวกลางๆ เพื่อลดราคามาสู้กับ NoteBook ปกติหรือเปล่าน้อ

i5.jpg i7.jpg
10285
ปรกติครับ

ปรกติ CPU ในท้องตลาดมีใช้งานในอุปกรณ์อื่น ๆ นอกจากเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เราเห็นเยอะมากครับ ยิ้ม

Apple เขาแค่เลือกตัวที่เหมาะสมที่สุดที่จะเอามาใช้บน Labtop ได้เท่านั้นเอง (ปล. ตัวเลขบอกรุ่นที่ตามหลังของ Chip ไม่ได้บอกระดับของรุ่นนะครับ เช่นตัวเลขที่มากกว่าไม่ได้หมายถึง spec ที่สูงกว่าเสมอไป)

จากที่ขีดเอาไว้ของ i7 อยู่ตรงกลางก็จริงครับ แต่ความเร็ว clock speed สูงทีสุดแล้วในตารางครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
น่าจะเป็นไปได้นะครับพี่ก็อก

มีความสุข

iBabe's picture
5
ดังนั้นถ้าเทียบกับ core2duo ตัวก่อน

ก็แสดงว่า ตัว core i5 อาจจะแตกต่างกันกับ core2duo ตรงที่ว่า ถ้าโปรแกรมที่เราใช้นั้นสามารถรองรับการทำงานแบบ 4 core เทียม ก็จจะทำให้ทำงานได้เร็วกกว่าเดิม 10-30% แล้วแต่โปรแกรมใช่ไม๊ครับ

ดังนั้นถ้าเกิดว่าเราใช้งานในโปรแกรมทั่วๆไปที่ไม่ได้รองรับนั้นก็แสดงว่าแทบจะไม่มีความแตกต่างอะไรเลยกับส่วนที่เพิ่มขึ้นมา

แต่มีข้อสังเกตนิดนึงน่ะครับว่า max tdp คืออะไรหรอคับ เห็นของ core i5 = 35W แต่ในตัว core2duo = 25W ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับการประหยัดพลังงานหรอเปล่าครับ เท่าที่เหนตัวที่เป็น ULV (Ultra Low Voltage) ที่เน้นประหยัดไฟ จะมีตัวเลขนี้ต่ำกว่าตัวปกติครับ

10285
ตอบครับ

ก็แสดงว่า ตัว core i5 อาจจะแตกต่างกันกับ core2duo ตรงที่ว่า ถ้าโปรแกรมที่เราใช้นั้นสามารถรองรับการทำงานแบบ 4 core เทียม ก็จจะทำให้ทำงานได้เร็วกกว่าเดิม 10-30% แล้วแต่โปรแกรมใช่ไม๊ครับ

เป็น 2 core แท้ + 2 core เทียมครับ

เพราะตัวชิป i5, i7 บน macbook pro เป็น 2 core แท้ทั้งหมดครับ

ตัว core i เอาหน่วยความจำมาไว้ใกล้กับ cpu มากขึ้นคิดว่าน่าจะทำให้ทำงานเร็วขึ้นอีกนิดหน่อยครับ ถ้าเทียบ core2duo กับ core i ผมคิดว่าความแตกต่างหลัก ๆ มีเท่านี้

ดังนั้นถ้าเกิดว่าเราใช้งานในโปรแกรมทั่วๆไปที่ไม่ได้รองรับนั้นก็แสดง ว่าแทบจะไม่มีความแตกต่างอะไรเลยกับส่วนที่เพิ่มขึ้นมา

ใช่ครับ ดูหน้า benchmark ของทาง apple เองก็ได้ครับ ตัว aperture ที่เขาระบุเอาไว้ว่าเอามาทดสอบด้วยคำสั่งพื้นฐานภายในโปรแกรม ... ดีขึ้น 10% ถ้าคุณต้องการทำงานจริงจัง ตัวเลขนี้อาจจะมากเพียบพอให้คุณอัพเกรดครับ แต่ถ้าคุณใช้งานบ้าน ๆ ทั่วไป คุณอาจจะมองว่าตัวเลขไม่จูงใจมากพอ

max tdp คืออะไรหรอคับ

เป็นตัวบอกข้อจำกัดอูณภูมิสูงที่สุดที่ CPU จะไปได้ครับอาจจะมากบ้าง น้อยบ้างตามแต่ CPU แต่ละรุ่น

จากใบ spec ของ CPU ได้จากเว็บ intel.com เขามีบอกใน section 5.1 ไว้แบบนี้ครับ

The TDP of an MCP processor is the expected maximum power from each of its
components (processor core and integrated graphics and memory controller)

Nu-eMMa's picture
1837
เมื่อไร...

กว่าจะมีวาสนา..ได้ใช้ .. เหอๆๆ

รอเครื่องนี้มานพังก่อน..คงยาก จบไปซื้อ แน่ เชอะๆๆ

กว่าเราจะจบ มานจะมี กี่คอ หว่าา 555

iBabe's picture
5
ขอบคุณ คุณ ikok มากเรยครับ

ขอบคุณ คุณ ikok มากเรยครับ กระจ่างแท้ๆเรยครับ

8255818730's picture
5
???

ผมสงใาสอย่างแรง
ผมดูๆแล้วมันรู้สึกเหมือนappleหมกเม็ดไงไม่รู้
ผมไม่รุ้อนาคตอันใก้ลนี้พี่คิดว่าappleจะเพิ่มอะไรอีกมั๊ยครับ
หรือผมไม่ต้องรอหรอก
เพราะอัพอีกทีคงอีกหลายปี??

พี่เห้นว่าอย่างไรครับ

1837
ปกติ

เป็นเรื่องปกติของ เทคโนโลยีแหละค่ะ

มันก้อพัฒนาไปเรื่อยๆ ของใหม่ๆก็ออกมาเรื่อย ๆ แจ่ม

10285
ไม่ครับ

apple ไม่ได้หมกนะครับ ถ้าตาม apple มาเรื่อย ๆ เขาจะพยายามเลือกของ spec ที่สูงที่สุดในช่วงนั้นเท่าที่ hardware จะพึงมีครับ หรืออย่างน้อยไปเทียบกับเครื่องยี่ห้ออื่น ก็ไม่ได้ขี้เหร่เท่าไหร่นัก

อาจจะด้วยข้อจำกัดทางด้าน hardware หรือ marketing ที่ทำให้เราไม่ได้อย่างใจทุกอย่างก็เป็นได้ครับ ยิ้ม

nengkung's picture
74
ขอบคุณครับ

แต่ว่า อ่านแล้ว งงยิ่งกว่ายังไม่อ่านครับ

ผมสงสัยมานานละครับ

ว่าทำไม ยิ่ง GHz ยิ่งน้อยยิ่งแพงหรอครับ จาก spec ของ Apple ที่วางขาย

2.0 GHz แพงกว่า 2.33 GHz ซะอีก

งงครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

1837
มันคือความเร็ว Processor

Processor คือ วงจรตรรก (Logic) ซึ่งทำหน้าที่ตอบสนองและประมวลผลด้วยชุดคำสั่งพื้นฐาน (Instruction) ที่ใช้ในการขับเคลื่อนคอมพิวเตอร์ จะเรียกเข้าใจมันว่า เป็นความเร็วในการประมวณผล CPU ก็ว่าได้นะ (ทำความเข้าใจแบบง่าย เพราะถ้าลึกว่านี้คงต้องเรียนสถาปัตยกรรมคอมพิวเตอร์ กันทีเดียว )

เอาง่าย ถ้ายิ่งเยอะ ก็ ยิ่งเร็ว และก็ยิ่งแพง

และไม่ช่าย เฉพาะของ Apple เท่านั้น เป็นกันทุกยี่ห้อ จ้าา

ปล. ผิดพลาดประการใด ขออภัยจิงๆ Computer Organization นู๋ได้มา แค่ D เองอ่ะ แห่ะ ๆ 1

นานๆที จะได้ตอบมีสาระกะเค้ามั่ง... เหอๆๆ

10285
เขาไม่ได้ขายเฉพาะ CPU อย่างเดียวครับ

cpu รุ่นใหม่ ถึงความเร็วจะน้อยกว่าหรือเท่าเดิม แต่อยู่บนพื้นฐานของสถาปัตยกรรมรุ่นใหม่ --ที่มักจะถูกปรับปรุงให้ทำงานได้มีประสิทธิภาพมากกว่าของเดิมในความเร็ว GHz ที่เท่ากันครับ

เทคโนโลยีที่อยู่รอบ ๆ ตัว CPU พวกนี้ครับ ที่ทำให้แพง เพราะต้องมีการลงทุน Research & Development เพื่อปรับปรุงตรงนี้ปีนึงก็หลายเงินอยู่ครับ ยิ้ม

nengkung's picture
74
งั้น

แสดงว่า ยิ่งน้อยก็ยิ่งดีหรอครับ

แฮะๆๆ

1837
ไม่เสมอไปค่ะ

ดูกันจิงๆต้องดูหลายองค์ประกอบด้วยค่ะ ทั้งงานที่เราใช้ ก็อย่างที่พี่ก๊อกบอกไป

สถาปัตยกรรมแบบใหม่ๆ มีการพัฒนาในหลายจุด ซึ่งก็ต้องอยู่ที่ว่าจะดึกเอาประสิทธิ์ภาพตรงนั้นมาใช้รึป้าว

10285
เอ...

เรียกว่ายิ่งใหม่ยิ่งดี ดีกว่าครับ ยิ้ม

แต่ทั้งนี้ cpu รุ่นใหม่จะทำงานเต็มที่และแสดงความเหนือกว่า cpu รุ่นก่อนหน้าได้ ตัวโปรแกรมต้องรองรับด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นเราก็จะไม่เห็นอะไรที่ดีขึ้นหรือว่าเพิ่มขึ้นมาครับ

เช่น ถ้าคุณใช้โปรแกรมพิมพ์งานเป็นหลัก คุณสามารถซื้อเครื่องไล่ย้อนได้ไปจนถึง Pentium รุ่นแรกได้เลย เพราะมันไม่ได้ทำให้การพิมพ์งานของคุณเร็วขึ้นหรือว่าช้าลงจนมีนัยยะสำคัญ

แต่ถ้าคุณใช้งานด้านกราฟฟิก หรือ cpu intensive application ที่มีการคำนวณต่อเนื่องเป็นระยะเวลานาน ๆ คุณจะเริ่มเห็นความแตกต่างครับ

amd3's picture
58
รับทราบ

55533