เวลาต่อ internet ทาง wireless มันจะขึ้นว่า connection timeout

258momo@gmail.com's picture
7
คือ ในวันแรกที่ได้เครื่องนี้มา ผมก็ต่อ internet แบบ wireless ได้ แต่วันนั้นผมได้เปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวัน

แล้วก็ออกไปทำอย่างอื่น ฉะนั้นเครื่องมันก็ต้อง sleep และพอผมมาปลุกมัน และก็ลองต่อ internet

มันก็ขึ้นว่า connection timeout เลยลองไป reset ตัว router และ ได้เปลี่ยน password ดู

แต่มันก็ยังเหมือนเดิม เลยไม่รู่ว่าต้องทำยังไงดี แต่ที่แปลกคือ พอ boot ไปที่ windows แล้วลองเข้า internet

กลับต่อได้ เป็นแบบนี้เลยมึนเลย แต่เครื่องอื่นก็ต่อได้ ยกเว้น mac ( ผมไม่แน่ใจว่ามันจะเกี่ยวกับ ตัว router หรือป่าว

ที่ไม่รองรับ mac ถ้าลองเปลี่ยน router จะช่วยได้หรือป่าวครับ? )

ฝากผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ปัญหาเดียวกันกับ..

กระทู้นี้ค่ะ http://www.macmuemai.com/forum/topic/1220

ปัญหาเหมือนกันนะค่ะ ลองเข้าไปอ่าที่ พี่ๆเค้าตอบไปบ้างแล้ว ค่ะ

น่าจะช่วยได้ค่ะ อ่ะ แน่นอน มีความสุข

7
อ่านแล้วครับ

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่เห็นวิธีแก้ที่น่าจะใช่นะครับ แต่อาจจะต้องเปลี่ยน router นะครับ

เพราะลองผิดลองถูกจนหมดปัญญาแล้วครับ แห่ะ ๆ 1

Nu-eMMa's picture
1837
เดี้ยวซักพัก พี่ๆขั้นแท้ก้อมาจะมา ..

อิอิ เอ็ม ไม่รู้เรื่องนี้เท่าไร ชิชิ เดี้ยวพี่เค้าก้อจะมา... ช่วยค่ะ 555

(พระเอกขี่ม้าขาว.. ช่วย เจ้าชาย หุหุ)

ikok's picture
10285
ผมเดาว่า

เครื่องที่ใช้เป็น iMac รุ่นใหม่ (ตัว 21.5 ไม่ก็ 27 นิ้ว) ใช่ไหมครับ?

7
ใช่ครับ

ตอนนี้ใช้ตัว 21.5 อยู่ครับ แล้วทำไมถึงรู้ละครับ ?

ikok's picture
10285
ผมเดาน่ะครับ

เท่าที่ลองหาดูอาการนี้ imac เป็นกันเยอะครับ ตัวอย่างจากกระทู้นี้ imac ต่อตรงสายแลน ยังเป็น (คำตอบไปแล้ว 5 หน้า)
http://discussions.apple.com/thread.jspa?threadID=2258749&tstart=0

จริง ๆ ถึงไม่ใข่ iMac ก็อาจจะเจออาการที่ว่าได้อยู่ดีครับ ยิ้ม

คือปรกติมักจะมีปัญหาเกี่ยวกับการปลุกมาหลังจาก sleep ในหลาย ๆ ส่วนครับ ถ้าคนใช้ os x มาสักพักอาจจะคุ้นกับตรงนี้ เพียงแต่กรณีคุณเกิดขึ้นกับ internet connection ที่ไม่ยอม refresh หรือทำตัวเองให้ active เหมือนเปิดเครื่องมาใหม่หลังจากที่เครื่องตื่นมาแล้ว

ทางแก้เบื้องต้น ถ้าต่อตรงเล่น internet จากสายแลนด์กับเครื่อง ให้ถอดสายแล้วเสียบเข้าไปใหม่ หรือไม่ก็ต้อง restart ตามความเห็นด้านล่างครับ

boy88888's picture
215
ผมก็เป็น[

ผมก็เป็นครับ
ปันหาคือ สัญญาน มันตำ่ไป (รึปล่าว)

วิธีแก้ของผมคือ

1 ลอง Restart Router ใหม่ดูครับ
2 ปิดแล้วเปิดคอมใหม่
3 ลองขยับRouter ดู ให้มันอยู่ใกล้ๆ คอม ครับ
4 ลองกดเชิื่อมต่อ หลายๆรอบ

ผมทำ แค่นี้ เดียวก็ติดครับ

7
ยังใช้ แบบ wireless ไม่ได้อยู่ครับ

ตอนนี้เลยต่อตรงกับ router ไปก่อนครับ แต่ก็จะลองพยายามหาวิธีแก้ไขดูครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกข้อแนะนำ