QuickTimeX หรือ QuickTime7

zack's picture
6
ในเครื่องผมมีQuickTimeX ครับ เมื่อวานเพื่อนส่งหนังมาให้แต่เปิดไม่ได้ครับ เครื่องบอกว่าให้ผมลง QuickTime7 พอผมdownload แล้วจะ
install แต่เครื่องบอกว่าลงไม่ได้ครับ ผมควรทำไงดีครับ

nickoe's picture
4320
ไฟล์นามสกุลอะไรครับ

ลง plugin บางตัวน่าจะช่วยได้แล้วนะครับ

pippo's picture
2469
เดานะครับ

ในเครื่องของคุณ zack อาจมี QuickTime7 อยู่แล้วใน Applications > Utilities ทำให้ที่โหลดมาเลยลงไม่ได้

ลอง select ที่ไฟล์ vdo นั้นแล้วกด control คลิ๊ก หรือกด mouse คลิ๊กขวา เลือก Open With แล้วดูว่ามี QuickTime7 icon อยู่ไม๊ถ้ามีก็เลือกเปิดได้เลยครับ

Cybernet's picture
399
ลอง load codec ต่างๆมาลงดูก่อนก็ได้ครับ

ส่วนใหญ่ผมจะเปิดได้เกือบหมดนะครับ แต่ต้องลง codec เพิ่มเท่านั้นเอง