Mac มือใหม่ถามนึดหนึ่งครับ

yokeee113's picture
5
พอดีว่า พึ่งเคยจะมี แล้วอยากเปลี่ยนชื่อตรงไอคอนที่เป็นรูปบ้านอะครับ

ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนยังไง -_-"

แล้วก็อีกเรื่องหนึ่ง เหมือนว่ามันไม่มีโปรแกรมให้ ไรท์ CD มาให้เลยปะ หรือว่าผมหาไม่เจอ

o_f_f_s_k's picture
3
เปลี่ยนชื่อ Users

เปลี่ยนชื่อ Users ผมแนะนำให้ทำการสร้างใหม่ง่ายกว่า เพราะว่า ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ต้องเข้าไปใน Root

ส่วนโปรแกรมต่างๆ ถ้าไม่ได้อยู่บน Dock จะอยู่ใน Finder > Application

ikok's picture
10285
อย่าเปลี่ยนนะครับ

มันจะมีมหากาฟย์ของความแปลกประหลาดจาก OS X ตามมาอีกเพียบเลยครับ เพราะ OS X พ่วงค่าการทำงานหลายอย่างเข้ากับชื่อ(ตรงรูปบ้าน)นี้ครับ ถ้าไปเปลี่ยน OS X เขาจะทำงานผิดปรกติ แล้วแก้ไม่ได้ด้วย

ผมเคยเขียนเอาไว้ว่ามีวิธีเปลี่ยนเหมือนกัน apple ก็บอกวิธีเอาไว้ แต่มี 40 กว่าขั้นตอน(ถ้าผมจำไม่ผิดครับ) -.-a

อย่าเสี่ยงเป็นดีที่สุดนะครับ

ถ้าจะเปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหาจริง ๆ คือการลง OS X ใหม่ ยิ้ม

10285
วิธีไรท์ CD บน OS X นะครับ

ส่วนใหญ่เขาจะเรียกว่า burn สามารถทำได้หลายวิธีด้วยกันจากในตัว OS X เอง ตาม link นี้ครับ

Burn : การเขียนแผ่น

หรือถ้าคิดว่าไม่คุ้น จะลองโหลดโปรแกรมช่วยเขียนแผ่นชื่อ Burn มาลองใช้ดูก็ได้ครับ (เป็นโปรแกรมฟรีครับ) ถ้าคนเคยใช้ฝั่ง PC มาก่อนน่าจะคุ้นกับหน้าตาเขามากกว่า burn ผ่าน Finder หรือว่า Disk Utility

sajiro's picture
1179
พี่ก็อกนี่

แน่นตลอด มีความสุข

10285
ไม่หรอกครับ

ผมเคยอ่านเจอน่ะ

เหมือน apple จะแอบ ๆ ขู่เอาไว้... ว่าอยากทำก็ได้ แต่ต้องทำ 40 ขั้นตอนนะ

เอาให้ตายกันไปเลย หัวเราะร่วน

5
แล้วถ้า โปรแกรม Toast ละครับ

แล้วถ้า โปรแกรม Toast ละครับ มีมาให้ในเครื่องไหม

หรือว่าหาโหลดได้เปล่า ถูกลิขสิทธิ์เปล่าครับ

nickoe's picture
4320
Toast

ไม่มีมาให้นะครับ
อยากได้เสียเงินครับ
มี freeware สำหรับเขียนแผ่นอีกหลายตัวครับ
เช่นตัวนี้ครับ
http://burn-osx.sourceforge.net/Pages/English/home.html

nickoe's picture
4320
ซะงั้น

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

5
แล้วถามต่อครับ

แล้วถามต่อครับ ไม่แน่ใจว่าพูดได้ไหม

เห้นเขาว่ากันว่าถ้าลงโปรแกรมที่ไม่ใช่ของลิขสิทธิ์

ห้ามอัพเดท อันนี้รวมถึง Mac Osx ด้วยเปล่าคับ

10285
ถามได้ครับ

แต่ถ้าเซอร์เวอร์ที่เก็บเว็บนี้โดนยึดไป/ถูกตรวจสอบ หรืออะไรก็ตามที่ทำให้เว็บนี้ และเว็บเพื่อนบ้านที่อยู่รวมกันด้วยในเซอร์เวอร์(มีเป็นร้อยเว็บ)มีอันต้องหยุดให้บริการชั่วคราว

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดในความเสียหายที่จะเกิดขึ้น ถ้าคุณรับผิดชอบ (หรือพูดอีกนัยหนึ่งว่า = ช่วยจ่าย) ... ก็ไม่มีปัญหาครับ หัวเราะร่วน

5
โอเคครับ

โอเคครับ เข้าใจแล้วครับบบบบ

กระผมผิดไปแล้ว

10285
ไม่เป็นไรครับ

ไม่ใช่เรื่องผิดหรือว่าอะไรนะครับ ผมแค่อยากอธิบายให้เข้าใจตรงกันน่ะครับ ว่ามันมีที่มาที่ไปประมาณนี้ เราอยู่ร่วมกันในเซอร์เวอร์เดียวกัน เราต้องรับผิดชอบพื้นที่ส่วนรวมนี้ด้วยกันครับ ยิ้ม

yokee113's picture
3
ถามอีกได้ไหมครับ

อาจจะมีคำถามเยอะหน่อยนะครับ พอดีไม่เคยใช้

อยากรู็ว่าถ้าผมเปิดเวบแล้วอยากจะเก็บไว้

เหมือนใน PC ก็คือ add ใส่ favorite

ใน Mac มีไหม แล้วทำยังไงครับ

10285
ถามได้ครับ

ผมเปิดเว็บนี้ไว้ให้ถามนี่ล่ะครับ แต่จะให้ดี ถ้าคนละประเด็นกับเนื้อหาแรกในกระทู้ ไปตั้งเป็นคำถามใหม่จะมีคนเห็นและถูกตอบได้ง่ายกว่ามาถามต่อในกระทู้เดิมนะครับ (ตั้งใหม่ได้เต็มที่เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ)

ตอบคำถามนะครับ

วิธีใช้และจัดการกับ bookmark ใน safari

minemind's picture
3876
กด bookmarks ครับ

กด bookmarks ครับ