[นอกเรื่อง]สำคัญมากครับ ต้องการความช่วยเหลือจริงๆครับเกี่ยวกับวิชาเรียน

ttutt's picture
216
ผมขอท้าวความนิดนึงนะครับ ผมเรียนอยู่วิศวกรรมศาสตร์ สาขามัลติมีเดียและอินเตอร์เน็ต ของ ม.กรุงเทพ
ที่นี้เรื่องก็คือ ผมจะเหลือวิชาเรียนอยู่ วิชานึง ซึ่งจะสามารถเรียนได้ตอนเทอม 2 เท่านั้น(ตอนนี้ยังซัมเมอร์อยู่)
แล้วปัญหาคือ มันเป็นวิชาเดียวที่เหลืออยู่ ซึ่งจะทำให้เสียเวลาไปปีนึง และจะจบช้ากว่ากำหนด

ผมได้ติดต่อสอบถามปัญหานี้กับทางมหาวิทยาลัยแล้ว ซึ้งมีทางออกเดียวคือ ต้องหาเรียนนอกมหาลัยแล้วเทียบโอนเอา
ซึ่งผมพยายามลองหาหลายมหาลัยมา(จากทางอินเตอร์เน็ตนะครับ) จะพบปัญหาอยู่ว่า บางมหาลัย บางคณะ ไม่ได้บอก
ว่าเปิดสอนวิชาไหนบ้าง และบางที่ก็ไม่ได้บอกรายละเอียดวิชา จึงหาที่ตรงกับที่จะเรียนไม่ได้
เพราะ การจะเทียบโอนได้นั้นมีเงื่อนไขว่า คำอธิบายรายวิชาต้องตรงกับ วิชาที่ผมจะเรียน 70-80 เปอเซ็นต์ แต่ชื่อวิชาไม่เหมือนกันได้ จากปัญหาก็เลยไม่สามารถเทียบได้ว่าเหมือนกันหรือไม่

รายวิชาที่ผมต้องการเรียนคือ

ชื่อวิชา : Multimedia Recording Technology
เทคโนโลยีการบันทึกสื่อมัลติมีเดีย

คำอธิบายรายวิชา : ทฤษฎีแม่เหล็กและทฤษฎีแสงที่ใช้ในการบันทึกสื่อ คุณสมบัติและคุณลักษณะของสื่อประเภทต่าง ๆ หลักการแปลงข้อมูลที่ได้รับและจัดเก็บลงสื่อ การจัดเก็บและการค้นหาของข้อมูลในสื่อชนิดต่าง ๆ สื่อบันทึกที่ใช้ในงานมัลติมีเดีย เช่น เทป ดิสก์ ซีดีรอม เมโมรีการ์ด และอื่น ๆ เทคโนโลยีที่ใช้ในงานบันทึกข้อมูลมัลติมีเดีย มาตรฐานการบันทึกข้อมูลลงบนสื่อประเภทต่าง ๆ

รายละเอียดที่ผมรู้มา วิชานี้จะเรียนเกี่ยวกับ พวก Storage ต่างๆ เช่น Harddisk cd dvd flashdrive แล้วก็พวก เทคโนโลยีการบันทึกลงสื่อพวกนี้
สิ่งที่ต้องการความช่วยเหลือ :คือ เพื่อนๆ พี่ๆคนไหน ที่ยังเรียนอยู่ หรือเคยเรียน หรือคุ้นๆ
หรือพอที่จะช่วยผมหาได้ รบกวนช่วยบอกผมหน่อยนะครับ T-T ผมเคยเข้าไปหาของ ม.รังสิต เห็นมีภาค มัลติมีเดียอยู่ แต่ไม่มีหลักสูตรบอก ผมเห็นเพื่อนๆพี่ๆในบ้านนี้เรียนที่ ม.รังสิตกันก็เยอะทำงานด้านมัลติมีเดียก็เยอะ ยังไงรบกวนมากๆจิงๆครับ เพื่อ อนาคตของผม ผมอายุเยอะกว่า รุ่นปรกติพอสมควรครับ อยากรีบจบ และอาจจะต้องไปต่อ ต่างประเทศ ไม่อยากเสียเวลาไปปล่าวๆครับ

สุดท้าย ฝากขอบคุณผู้ที่เข้ามาช่วยเหลือ อาจจะได้หรือไม่ได้ ก็ขอขอบคุณที่สละเวลามาช่วยผมครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ

minemind's picture
3876
อืมมม

มะกี๊ลองนั่งนึกๆดูแล้ว ไม่มีตัวไหนลงเรียนเกี่ยวกะพวกนี้เลย เคยเรียนอย่างมากสุดก็ computer hardware เบื้องต้น

ยังไงก็ขอให้หาได้ไวๆนะครับ จะได้จบไวๆ

killpitak's picture
202
พี่ จขกท ครับ ผมกำลังคิดว่า...

ผมกำลังคิดว่าจะย้ายไปเรียนคณะที่พี่่เรียนอยุ๋ พอดี พี่พอจะมีเมล์มั๊ยครับ
มีอะไรจะปรึกษาหน่อยหนะครับ ^_^

216
ได้ครับ

PM ไปแล้วนะครับ

216
ขออณุญาติดันกระทู้นิดนึงนะครับ

ผมยังหาอยู่นะครับ ยังไงใครรู้ช่วยทีนะครับ

216
ตกอีกแล้วหงะ

เศร้า ขอรออีกสักนิดนะครับ หาไม่ได้จิงๆเลย

ikok's picture
10285
ไม่ทราบว่าได้โทรติดต่อทางม.รังสิตไปบ้างหรือยังครับ?

ม.รังสิต คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ บน wiki pedia

ผมคิดว่าคุณน่าจะติดต่อทางมหาวิทยาลัยต่าง ๆ เพื่อเป็นการสอบถามโครงสร้างหลักสูตรที่มีการเรียนการสอนอยู่โดยตรงจะดีที่สุดครับ เหตุผลแบบนี้

• หลักสูตรเปลี่ยน/พัฒนา ทุกปี ต่อให้เรียนไปแล้วก็บอกไม่ได้แน่นอนว่าเขามีเรียนสอน/โครงสร้างหลักสูตร ณ ปัจจุบันมีอะไรบ้าง

ดังนั้นโทรไปถามจะได้คำตอบที่ตรง และถูกต้องที่สุดของข้อมูล ณ ปัจจุบันครับ

เขายินดีตอบคำถามตรงนี้อยู่แล้วครับ ยิ้ม

ข้อมูลเพิ่มเติมจากกูเกิล

216
ขอบคุณพี่ก๊อกมากครับ

ขอบคุณพี่ก๊อกมากครับ คงเป็นอีกทางเลือกนึงที่จะลองทำดูครับ ถ้าไม่มีที่ไหนมีวิชานี้เปิดคงเศ้ราหนะครับ T-T

10285
ไม่เห็นต้องเศร้าเลยครับ

ลองดูให้หมดก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยหาทางใหม่

เป็นผมนะ เรียนช้าไปหนึ่งปี ไม่เห็นเป็นอะไรเลย คิดในแง่ดีว่ามีเวลาว่างมากขึ้น เรียนรู้เรื่องที่ตัวเองสนใจได้มากขึ้น อย่างน้อยถ้าจะไปต่อต่างประเทศ ก็เอาเวลาว่างระหว่างวิชาที่มหาวิทยาลัยไปเรียนภาษาเพิ่ม เรียนคอม / อื่น ๆ ที่สนใจเพิ่ม

ผมก็จบช้ากว่าคนอื่นสามเทอม (ถ้าผมจำไม่ผิด) เพราะเอาเวลาไปทำอะไรอย่างอื่นตอนเรียนเหมือนกัน คิดตอนนั้นว่า ประสบการณ์ที่ได้ เงินซื้อให้ผมไม่ได้ครับ

ความรู้เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งครับ ได้ใช้ไม่วันใดก็วันหนึ่งข้างหน้าแน่ ๆ ผมก็เอาเวลาว่างระหว่างที่ไม่ได้ทำงานมาหัดทำเว็บ / กราฟฟิก / 3d เพิ่มเติม

ถ้าผมอยู่เฉย ๆ ไม่ทำอะไร เว็บนี้ก็คงเป็นวุ้นอยู่ครับ ๕๕๕๕ หัวเราะร่วน

216
ครับพี่ก็อก

คือ จริงๆแล้วเรื่องสำคัญคือ ผมต้องรีบจบให้เร็วที่สุด เพื่อจะไปเรียนต่อ เพราะ ผมต้องไปกับคนสนิทหนะครับ T-T เค้าจบไปเมื่อ เทอมที่ผ่านมาอะครับ เค้าพยายาามดึงเวลารอผมอยู่จะได้ไปด้วยกัน แต่ทางบ้านเค้าเร่งพอสมควร ผมก็เลยมีทางเดียวครับพี่

10285
ให้เขาไปก่อน

แล้วค่อยตามไปก็ได้นี่ครับ ยิ้ม

Guitarpicking's picture
89
เอาใจช่วย

เรียนช้าแต่ชัวว์ดีกว่านะคะ ตอนนี้เราก็เรียน ม.กรุงเทพ เหมือนกาน เห็นใจจิงๆ ที่มหาลัยไม่เปิดบางรายวิชา T T

จริงๆแล้วลองนั่ง list รายชื่อมหาวิทยาลัย แล้วลองโทรสอบถามจะชัวว์กว่านะคะ เพราะว่าในอินเตอร์เน็ตอาจจะไม่ได้บอกรายละเอียดรายวิชามากนักค่ะ มีความสุข สู้ๆ นะคะ

216
ขอบคุณมากเลยครับ

จะพยายามครับ ไม่ทราบว่าเรียน ม.กรุงเทพ คณะเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือคณะอื่นครับ พยายามหาอยู่แต่ยากมากครับ T-T

10285
ติดต่อที่ไหนไปแล้วบ้างครับ?

ผมคิดว่าหลาย ๆ ที่น่าจะมี outline ที่ใกล้เคียงกับที่ต้องการนะครับ แต่คงไม่ตรงแบบเป๊ะ ๆ ลองหาสักสองสามที่ แล้วยื่นเสนอกับทางอาจารย์ที่ปรึกษาดูนะครับ

216
คับพี่ก๊อก^^

ตอนนี้ลองหามาได้ ที่ติดต่อไปแล้วไม่มีก็มีครับ เปลี่ยนหลักสูตรไปบ้างแล้วก็มี คือที่มีตอนนี้ก็ไม่ตรงทั้งหมดอะครับ แต่ต้องลองคุยกับอาจารย์ว่า ครอบคลุมยอมรับได้มั้ย ถ้าความคืบหน้าเป็นยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
ตอนนี้ลองหา ตามมหาลัยจนครบทั้งกรุงเทพและปริมณฑลแล้วครับ อยุ่ที่ว่า ที่ได้มาอาจารย์จะโอเคมั้ย

Guitarpicking's picture
89
^^

เรียนนิเทศน์เจ้าคะ มีความสุข
ลองคุยกับอาจารย์ เอาใจช่วยให้อาจารย์โอเคนะคะ

Nu-eMMa's picture
1837
เอาใจช่วยนะค่ะ

ไม่เคยได้ยิ้น วิชานี้เลยค่ะ...

ไงก็ สู้ๆนะค่ะ พี่

nengkung's picture
74
สู้ๆนะครับ

สู้ๆนะครับ เรียน ม.กรุงเทพเหมือนกัน น่าจะลองไปคุยกับ อ.แนะแนวนะครับ

216
ขอบคุณจากใจจริง

ขอบคุณทุกคนมากที่เป็นกำลังใจให้ครับ ลองดูทุกหนทางแล้วครับ เหลือทางเดียวคือ เอาไปให้อาจารย์ดู หรือแล้วแต่อาจารย์จะหาทางช่วยครับ T-T ยังไงจะมาอัพเดทผลสรุปให้ฟังนะครับ

3876
ขอให้โชคดี

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็จะจบแล้วเหมือนกัน แต่ว่า summer อาจารย์เกิดเปลี่ยนแผน ไม่เปิดสอน ก็เลยกลายเป็นว่า มี นศ ตกค้างอยู่หลายๆคน จะลงตัวอื่นก็ไม่ได้เพราะว่าเรียนไปเกือบหมดแล้ว ตอนนี้ก็รับสภาพได้แล้ว รอเรียนตอนเทอม 1 ซึ่งก็ไม่ชัวร์ว่าจะเปิดอีกรึเปล่า

ยังไงก็ขอให้เคลียร์กะอาจารย์ให้ลงตัว จะได้ไปตามทางที่ตั้งใจไว้ครับ

nickoe's picture
4320
ขอให้

ประสบผลสำเร็จนะครับ
ผมเชื่อว่าอาจารย์น่าจะช่วย
ไม่มีอาจารย์ท่านไหนไม่อยากช่วยลูกศิษย์
ที่กระตือรือล้นอยากเรียนหรอกครับ

3876
อาจารย์ที่สอนในสาขามีน้อยฮะพี

อาจารย์ที่สอนในสาขามีน้อยฮะพี่นิก เพราะว่าออกไปเรียนต่อ ต่างประเทศกันหมด วิชาชีพเลือก ที่สอนส่วนใหญ่จึงเป็นอาจารย์พิเศษ จากต่างมหาลัยบ้าง หรือเชิญจากที่เป็นคนรู้จักของอาจารย์ ตามสายงานนั้นๆมาสอน มันก็มีผลบ้างครับสำหรับบางเทอมที่จะต้องลง แล้วไม่มีอาจารย์มาสอน

216
เป็นกำลังใจให้กันและกันครับ

มีคนเป็นแบบผมเยอะเนอะครับ ยังไงก็ขอให้ ทุกคนที่มีปัญหาผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ .... เจอกับตัวเองแล้วรู้สึกเลยครับว่าเป็นยังไง ไม่อยากให้ใครเป็นเหมือนกับผมครับ สู้ๆ นะครับทุกคน

INNOVATION's picture
343
ไม่รู้ว่าเรียนได้ที่ไหน ..

ไม่รู้ว่าเรียนได้ที่ไหน .. แต่มาทำงานด้าน Storage ได้ที่พี่นะ ฮ่าา เป็นกำลังใจให้ครับ

"อะไรเป็นไป ก็ให้มันเป็นไป"

pippo's picture
2469
โอ้ว..

ใจดีจังเลยครับ...คุณบอล

แล้วงานด้านนี้นี่มันมีรายละเอียดยังไงครับ (Storage) ถามเพื่อประดับความรู้น่ะครับ

343
งานของผม จริง ๆ

งานของผม จริง ๆ เป็นงานง่ายมาก ๆ คือ เครื่องคอมพิวเตอร์ไหนอยากได้ Harddisk เพิ่ม ผมจัดให้ .. และการคุยโซลูชั่นกับลูกค้า รวมทั้งการออกแบบ Storage ให้รองรับกับระบบของลูกค้า ต้องทำอะไรที่คาดไม่ถึงอยู่เสมอทำให้ต้องเรียนรู้อยู่ตลอดเวลา เพราะลูกค้ามักรู้เรื่องใหม่ ๆ ก่อนเรา แต่ เราจะต้องทำในสิ่งที่ลูกค้ารู้มาให้ได้ .. ฮ่าาาา หลอน

แต่ในเชิงการทำงาน มันจะยุ่งยากที่เราต้องทำอะไรด้วยความระวัง เนื่องจาก

• ข้อมูลเป็น Logical พังแล้ว กู้ ไม่ได้ หายแล้ว หายเลย ! เคยทำหายไปประมาณ 20 ล้าน
  • ส่วนมากจะเป็นข้อมูล สำคัญขององค์กรนั้น เช่น ข้อมูลของทาง Bank หรือระบบหลัก ๆ ของทาง Bank, ฐานข้อมูลลูกค้า
  • ทำได้เฉพาะกลางคืน หรือ กลางวัน (ห้าม reboot, shutdown) เพราะว่าลูกค้ายังทำงานอยู่ เครื่องเค้าหยุด ค่าเสียหายเป็น นาที (เลยเห็นทำงานกลางคืน อยู่ บ่อยๆ)
  • Support 7x24 ดังนั้นจะไปไหนไกล ๆ ต้องคิดและ Remote ให้ได้ตลอดเวลา
  • ต้องเรียนรู้ทุก Plat Form ที่มีอยู่ในปัจจุบัน เช่น Windows, Linux, Unix, AIX, HP UX, Solaris, VMware, Hyper-V และก็ Mac

แต่ส่วนที่ยากผมมองว่ายากคือ "Performance สวนทางกับ เงิน" เพราะลูกค้าเอา ถูกไว้ก่อน ก็จะได้ Performance ไม่ดี ที่เหลือก็มาตามแก้ที่หลัง ซึ่งมันเหนื่อยนะ ... เพราะระบบมันขึ้นแล้วทำอะไรก็ต้องระวังมากที่สุด

ก็ถือเป็นข้อดี คือหาคนทำน้อย ดังนั้น Value เราก็มากขึ้นครับ

คติที่คิดไว้ตอนทำงาน
"ทำดีเท่าตัว ถ้าพลาดบินไปหาคุณก๊อกเลย .."

10285
....

"ทำดีเท่าตัว ถ้าพลาดบินไปหาคุณก๊อกเลย .."

...... หลอน

Nu-eMMa's picture
1837
... พี่ก๊อก

พี่ก๊อก..จะ อุปถัม คำ้ชู หรอค่ะ...

อิอิ.. ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนดิ ...

เดี้ยวคราวหน้าเปลี่ยนจาก พี่ ->พ่อ +555

10285
........

แอบเคือง (สงสัยได้เวลาเปิดห้องเย็นจริง ๆ แล้ว) ~

2469
โอโห...

Support 7x24 จะเหลือเวลาให้ครอบครัวไม๊เนี่ย

ถ้าไม่มีมือ 2 มารองรับนี่ ห้ามป่วยเลยนะครับ

343
แฟนดีกว่า เข้าใจครับ

แฟนเข้าใจครับ คุยไว้ตั้งแต่ก่อนคบแล้ว มือ 2 นี่หาอยู่ครับแต่ถ้า hardware เสียก็จะมีทีมวิ่งเข้าไปเปลี่ยนครับ ผมทำ implement และแก้ปัญหา ซะส่วนใหญ่ครับ .

2469
ขอบคุณครับ

อธิบายละเอียดเลยครับ กระจ่างแล้วครับ

หากมีโอกาส หรือมีข้อสงสัย วันหน้าคงได้รบกวนถามอีกครับ

343
ยินดีมากครับ

ยินดีมากครับ ตอนนี้ออกไปกินก่อนดีกว่าา หิววว

216
>< ขอบคุณพี่บอลมากๆเลยครับ

พอดีจริงๆ ผมก็ไม่ค่อยคล่องเรื่อง Storage หนะครับมันเป็นแค่ส่วนเล็กๆที่ได้เรียน ผมถนัดทำพวก คอมพิวเตอร์ กราฟฟิคอะครับ แต่ไม่เก่งเท่า เพื่อนๆ ศิลปกรรม หรือ นิเทศนะครับ เพราะคณะผมไม่ได้เรียน ปฏิบัติมาก เน้นทฤษฏีโดยทางวิศวะ -*- เลยไม่ได้อะไรมาก เป็นเป็ดครับ ทำได้ทุกอย่างแต่ไม่เก่งสักอย่าง

216
ข่าวร้ายมาและครับ

นำข้อมูลไปเสนออาจารย์แล้วครับ เค้าบอกมีคล้ายๆ แต่ยังไม่ถึง 70% ซึ่งแปลว่ายังไม่ได้ครับ T-T อาจารย์ท่านแนะนำอีกทางครับ
คือ หาเรียน 2 วิชา ที่ตรงกับบางส่วน มารวมกัน แล้วโอนมาเป็นวิชาเดียวได้ T-T แล้วผมจะพอหาจากที่ไหนได้เนียะ เฮ้ออ อากาศก็ร้อนมาก เครียดมากกกหนักกว่าเดิมอีกครับ T-T

10285
ใจเย็นครับ

ถ้าแบบนั้นก็คงต้องเรียนล่ะครับ แล้วระหว่างนี้ก็หาอะไรทำไป จะได้ไม่ว่าง ยิ้ม เรียนเรื่องที่เราสนใจเพิ่มเติมไปล่ะครับ