ปัญหา connection timeout เกิดจากอะไรหรือครับ?

do42697's picture
4
สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ ฝากนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม

พอดีว่า imac ที่บ้านได้เกิดปัญหา connection timeout อย่างที่หลายคนเคยเจอ ทำให้ไม่สามารถต่อ internet ที่บ้านตัวเอง ได้ครับ ที่แปลกใจ คือ ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อมา imac เครื่องนี้ สามารถใช้ internet ได้ตามปกติเรื่อยมา และ ไม่มีการ update หรือ อะไรทั้งสิ้น จนเมื่อวาน เมื่อกลับถึงบ้านแล้ว เปิดมัน ก้เจอเลยครับ งง มาก ลองหาวิธีแก้ใน google แล้ว เจอเยอะมากแต่มัน ไม่มีวิธีที่แน่นอนจริงๆเลยรือครับ เพราะของผมมันใช้ เน็ตได้มาตลอด เลยไม่คิดว่า router มีปัญหาอ่ะครับ แล้ว window เครื่องอื่นๆก้ยังใช้ได้ตามปกติ
อยากทราบสาเหตุ และ วิธีแก้ปัญหาน่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ยิ้ม

pippo's picture
2469
ได้ลอง

restart เครื่องอีกครั้งหรือยังครับ

4
restart + shutdown

restart + shutdown หลายรอบเหมือนกันครับ
ลองคิดว่า เดี๋ยวมันจะกลับมาเหมือนเดิมเอง แต่ก้ รอมาคืนนึงแล้ว ตื่นเช้ามาเปิด ก้ยังไม่ได้น่ะครับ

2469
ลองทำตาม...

คุณ Cybernet ได้บอกวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นจาก กระทู้นี้ครับ (reply #17) ลองดูครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2473

4
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ที่ผ่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ที่ผ่านมาผมต่อเน็ตโดยใช้ wireless น่ะครับ ไม่เคยยุ่งกับ ethernetเลย ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง airport หรือ ethernet เท่าไหร่ด้วย
ตอนเปิด network ขึ้นมา ที่ ethernet มันเขียนว่า not connected ส่วน airportก้ on ตามปกติ แต่มันเขียนว่า "turn on but is not connected to a network." ลองเลือก network ของบ้านตัวเอง ที่ใช้ประจำแล้ว ก้ยังใช้ไม่ได้น่ะครับ พอเลือกแล้วมันก้ทำท่าจะต่อให้ แล้ว มันก้หลุดออกมา
ตอนนี้ งง ไปหมดแล้วอ่ะครับ

2469
ถ้า..

เครื่อง iMac อยู่ใกล้ router ลองแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการใช้ port ethernet ไปก่อนนะครับ

ส่วนแก้ปัญหา airport ลองดูการใช้วิธีสร้าง network ขึ้นมาใหม่ตามคำแนะนำคุณ ungtemp ที่กระทู้นี้ครับว่าช่วยได้หรือไม่ครับ

http://macmuemai.com/forum/topic/2361

4
ตอนนี้ใช้ ethernet

ตอนนี้ใช้ ethernet ต่อได้ตามปกติแล้วครับ ขอบคุณครับ ยิ้ม

แต่ก้ยังไม่รู้อยู่ดีว่ามันเกิดจากอะไร เพราะที่ผ่านมาใช้ airport มาตลอดน่ะครับ