[Tip] X-Ray Folder ลูกเล่นพิเศษที่ถูกซ่อนอยู่ใน Quick Look

pippo's picture
2469
บังเอิญเข้าไปอ่านพบความสามารถพิเศษตรงนี้เห็นว่าสวยงามและน่าสนใจเลยนำมาฝากกันครับ สำหรับคนที่สนใจลองทำตามดูนะครับ (สามารถทำได้ทั้ง 10.5 และ 10.6 ครับ) สำหรับคนที่รู้ และใช้อยู่แล้วขออภัยด้วยนะครับ

เครดิต : จาก Website "Mac OS X Hints"

• เริ่มแรกเปิดโปรแกรม Terminal ขึ้นมาก่อนครับ (อย่าเพิ่งกลัวนะครับ)
  • พิมพ์ หรือ copy > paste ข้อความ (คำสั่ง) บรรทัดด้านล่างนี้ลงไปได้เลย (หลังจากใส่ข้อความแล้วกด enter)
    defaults write com.apple.finder QLEnableXRayFolders 1
  • พิมพ์ exit กด enter อีกครั้ง จะมีข้อความ [Process completed] แล้ว quit ออกจากโปรแกรม Terminal
  • ใช้คำสั่ง Log Out จาก Apple Menu แล้ว Log In เข้ามาใหม่ครับ
  • เสร็จแล้วครับ ลองเลือก Folder ใดก็ได้ครับแล้วกด Spacebar หรือกดปุ่ม Quick Look ที่อยู่บน Toolbar ของทุก Window ก็ได้ครับ จะเห็นว่า Folder จะแสดงไฟล์ต่างๆ ที่อยู่ภายในเป็นภาพค่อยๆ เคลื่อนไหวสวยงามทีเดียวครับ

หมายเหตุ :
1. Folder ที่เลือกดูภายในจะต้องเป็นไฟล์ต่างๆ นะครับ ถ้าเป็น Folder ซ้อน Folder จะไม่เห็นครับ
2. หากท่านที่ทำไปแล้วไม่ชอบก็สามารถเปลี่ยนกลับเป็นเหมือนเดิมได้ครับ โดยใช้คำสั่งบรรทัดข้างล่างนี้แล้วให้ทำขั้นตอนด้านบนซ้ำอีกครั้ง (สังเกตดูจะเห็นว่าเปลี่ยนจากเลข 1 ข้างท้ายเป็นเลข 0 เท่านั้น)
defaults write com.apple.finder QLEnableXRayFolders 0

อันนี้เป็นภาพเปรียบเทียบก่อนทำ และหลังทำครับ

ก่อนทำ

หลังทำ

[ผมช่วยแทรกภาพให้นะครับ - ก๊อก]

ikok's picture
10285
โอ้.....

ขอบพระุคุณมากครับคุณ pippo ~ tip นี้น่าลองครับ ดูเก๋ดี

กลับบ้านไปคืนนี้มีอะไรให้เล่นอีกแล้ว ~

sajiro's picture
1179
ขอบคุณมากครับ

มีความสุข

2469
ครับ

ขอบคุณที่ช่วยแทรกภาพด้วยครับ ทำไม่เป็น แหะๆ

minemind's picture
3876
สุโค่ยยยยยยยยยยยย ขอบคุณ tip

สุโค่ยยยยยยยยยยยย

ขอบคุณ tip ดีๆครับ พี่ pippo

nickoe's picture
4320
ขอบคุณครับ

แหล่มมากเลยครับเนี่ย
quicklook จะหวือหวากว่าเดิมอีก

little_fuku's picture
703
ซุดยอดค่า

แปะ แปะ แปะ
ปรบมือให้ ยิ้ม

daiso's picture
38
ขอบคุณมากครับ

จะเอาไปลองใช้ดูครับ

boy88888's picture
215
ขอบคุณครับ

สวยไปอีกแบบครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ขอบคุณค่ะ 

สวยค่ะ

INNOVATION's picture
343
วันนี้ลงเครื่องใหม่เลยได้เอาม

วันนี้ลงเครื่องใหม่เลยได้เอามาใช้งานอีกรอบ ละ ..​

Cybernet's picture
399
ขอบคุุณครับ

แหล่มมาก

amd3's picture
58
(No subject)

แบร่..

Epsilon's picture
169
ว้าวววว

ชอบมากครับ ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ แปลกตาดี
แต่สงสัยว่า เหตุผลอะไรที่ apple ไม่ใส่เงื่อนไขนี้ไปเลย

2469
ประมาณว่า

ถ้าอะไรที่มันเปิดหมด มันก็หมดความตื่นเต้น

อะไรวับๆ แวมๆ ค่อยแง้ม ค่อยๆ เผย ก็สร้างความตื่นเต้น เร้าใจไงครับ

INNOVATION's picture
343
ตอบได้ดี อิอิ มีให้ลุ้น ๆๆๆ

ตอบได้ดี อิอิ มีให้ลุ้น ๆๆๆ

od2504's picture
1077
หากเป็นเยี่ยงนั้น

หากเป็นเยี่ยงนั้น คนถือศีลอย่างผมกับคุณปู่ Ben ก็แย่ซินะ แต่ก็โชคดีที่มีคุณ pipo คอยกระตุ้น

kingairsoft's picture
36
โอ้...ความรู้ใหม่ครับ

โอ้...ความรู้ใหม่ครับ แบบสวยหรู ขอบคุณครับ

chatchaya@tel.co.th's picture
1
ทดลองทำดู สวยดีค่ะ

ทดลองทำดู สวยดีค่ะ น่ารักดีมีลูกเล่ยเยอะเลย ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะค่ะ สำหรับมือใหม่มันคือของเล่นที่เล่นแล้วได้ความรู้ค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆคะ

chaichana_tik's picture
36
ขอบคุุณครับ

ชอบมากครับ