จะหาantivirus for mac os x

teenbag's picture
100
ใครใช่อะไรบ้าง..ลองแล้วดีไหม..บอกหน่อยจะหาอยู่ขอแบบฟรีนะ(เงินน้อย)

minemind's picture
3876
ผมลง iAntiVirus

ผมลง iAntiVirus ติดเครื่องไว้อะครับ ไม่รู้ว่ามันดีรึเปล่า ไม่เคย scan เจอเลย อาจจะเพราะว่าไม่ได้ติดไวรัส หรือมันติดละมันไม่เจอ ก็ไม่รู้นะครับ

แต่ลงไว้อุ่นใจ

เป็น free ware ครับ

ikok's picture
10285
ไม่จำเป็นครับ :)

ส่วนใหญ่ antivirus บน mac ตอนนี้คือเอาไว้แสกนไฟล์ของฝั่ง windows และจัดการลบท้ิงเพื่อไม่ให้ไปติดเครื่อง windows อื่นต่อ

ถ้าเราไม่ต้องทำงานร่วมกับ windows ก็ไม่จำเป็นต้องลงครับ

เพราะ ไวรัสที่มีบน mac จริง ๆ แล้วยัง active อยู่(หมายถึงมีการเคลื่อนไหว และทำความเสียหายให้ไฟล์ได้่จริง ๆ ) เท่าที่ผมทราบ บน OS X มีไวรัสอยู่ = 0 ตัวครับ

มีติดเครื่องไว้ก็ไม่รู้จะเอาไว้กันอะไร เพราะไวรัสยังไม่เกิด -o-

ถ้าไวรัสมีบน os x ในตอนนี้นะครับ คุณน่าจะทราบจากเว็บข่าวแมคทั่วไป เพราะนั่นน่าจะเป็นข่าวใหญ่ระดับโลกครับ

ดีไม่ดี apple ออกตัวแก้ไวรัสมาให้ผู้ใช้เองก่อนที่บริษัทซอฟแวร์ทำออกมาเสียอีก =)