Free Apps - Todos (เปิด application ง่ายๆโดยไม่ต้องผ่าน finder)

minemind's picture
3876
Application

Todos

เป็น app ตัวนึงที่ผมว่า ค่อนข้างสะดวกในการใช้งานครับ และก็ไม่หน่วงเครื่องด้วย แจ่ม

เจ้า todos มันเหมือนกับ folder application ที่อยู่บน dock ของเรานี่เองแหละครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบ โกรธ ไอตรงที่มันอยู่ที่ dock ผมเท่าไหร่ เพราะกดแล้วกว่ามันจะขึ้น มันค่อนข้างช้า (Grid) ผมก็เลยเอามันออกไป แล้วก็เปิด apllication จาก finder แทนซะส่วนใหญ่

แล้วเจ้า todos นี่มันดียังไง สงสัย?
คือ มันสามารตั้ง hot key ได้ครับ เวลาจะเรียกใช้งาน

แล้ว กดจาก finder ไม่ง่ายกว่าหลอ ก็มี hot key (cmd + f) ในการเรียกใช้เหมือนกัน สงสัย?
ถ้าเรียก finder โดยกดที่ icon ของมัน มันจะไปคาอยู่ที่ home ทุกครั้ง ส่วนถ้าเรียกจาก cmd + f ก็จะเปิดหน้าต่างมาให้ 1 อัน

มาดูวิธีติดตั้ง และ ใช้งานกันดีกว่า

หลังจากที่ download โปรแกรมมาแล้ว

ให้ ลากไฟล์ todos ไปไว้ที่ Application นะครับ

เวลาใช้งาน ก็ให้ double click ที่ todos ขึ้นมา เสร็จแล้ว เจ้า todos จะไปอยู่ที่ menu bar ด้านบนขวามือครับ

กด click ซัก 1 จึ๊ก ก็จะมีเมนูออกมาให้ดูกัน

• Open or close windows (cmd + ctr + opt t) ++ ตรงนี้เป็น hot key ในการปิดและเปิดครับ // สามารถปรับแต่งได้
  • Rescan Apps ++ ตรวจสอบ apps ในเครื่องอีกครั้ง
  • Preferences ++ ตั้งค่าโปรแกรม
  • Quit Todos ++ ออกจากโปรแกรม

ตัว default hot key ที่ให้มา ผมรู้สึกว่ามันกดลำบากมากเลย ใช้ตั้ง 2 มือ (กลับไปใช้ finder ดีกว่ามั้ยฟะ แอบเคือง ) เปลี่ยนดีกว่าเอาให้กดมือเดียวพอ ยิ้มปากกว้าง

ให้เข้าไปที่ preference ครับ

edit hot key

ต้องการปุ่มไหน เลือกเอาเลยครับ *** แต่มีข้อแม้ว่า ตรงส่วนที่เป็น keyboard list ต้องไม่เป็น none นะครับ ถ้าปรับเป็น none เค้าจะตั้งให้เป็น a ทุกครั้ง ***

ของผม ตั้งไว้ที่ opt + space ครับ เพราะว่า มันใกล้ๆกับ cmd + space (เปลี่ยนภาษา) ctrl + space (spot light)

หลังจาก เราเปลี่ยน hot key แล้ว ให้ปิด โปรแกรม แล้วเปิดใหม่อีกรอบครับ

กดแสดงผล เสร็จแล้ว

บ๊ะบายฮะ เขิน

อ่อ ลืมบอกไปว่า

ทางด้านซ้ายมือ เค้าสามารถให้เราเลือก add folder หรือ delete ออกได้ด้วยครับ เผื่อว่า apps ของเราอาจจะไม่ได้อยู่ที่ application อย่างเดียว

ไปแระ แจ่ม แจ่ม

10.6.2 ใช้ได้นะครับ

bonraiwa's picture
46
แจ่มเลย

แจ่มเลยน้องต่าย แต่ไม่ได้ใช้อะ 55+

3876
เซงน้องคีนว่ะ ขอให้ imac

เซงน้องคีนว่ะ เศร้า ขอให้ imac พังไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิ้มปากกว้าง

อิอิ หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
มีแบบนี้ด้วย

ปกติผมใช้ command+shift+a ครับ กดที่ finder นะ

ikok's picture
10285
โอ้... ขอบคุณมากครับ

ปรกติผมใช้ spotlight เรียกเปิด app ครับ ๕๕๕๕ (ขี้เกียจไปไหมนี่ แบร่..) บน dock นี่แทบจะไม่ค่อยได้ใช้เลย มีเอาไว้ดูเฉย ๆ -o- /

ขอบคุณสำหรับบทความแนะนำโปรแกรมนี้นะครับ =)

3876
ถ้าเป็นเครื่อง imac

ถ้าเป็นเครื่อง imac คงไม่มีความจำเป็นต้องใช้งาน แต่ถ้าเป็น น้อง macbook ต่ายว่ามันก็ ok อยู่นะ

10285
เพิ่งนึกได้ว่าผมใช้คล้าย ๆ กันกับต่ายนะ

เป็นคำสั่งผ่าน terminal แล้วออกมาเป็น 10 app ที่เราเพิ่งเรียกใช้ไปล่าสุดมาพักอยู่บน dock หน้าตาแบบนี้

เปิด 10 โปรแกรมล่าสุดผ่าน stack

3876
โอ๊ว ขอบคุณฮะ

โอ๊ว ขอบคุณฮะ เด๋วลองเอาไปทำดู ยิ้มปากกว้าง

ไม่ค่อยคุ้นกะ terminal เท่าไหร่ มัน น่ากัววววววอะพี่ หลอน

10285
แรก ๆ ผมก็ไม่คุ้นนะ

เขาเป็นแค่บรรทัดให้เราพิมพ์แค่นั้นเอง เอาไว้สั่งงานเครื่องในอีกรูปแบบหนึ่ง =)

pimmy's picture
158
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคพี่ต่าย น่าใช้มากเดี๋ยวไปลองดู

amd3's picture
58
(No subject)

ยิ้มปากกว้าง