ข้องใจอีกแล้วครับ (คราวนี้ iPhoto)

Mixmerize's picture
1480

อยากทราบว่าท่านๆมีวิธีการจัดการเก็บรูปใน iPhoto กันแบบไหนคับผม
สำหรับผมแบ่งเป็นอัลบั้มๆ เหมือนแบ่ง Playlist ใน iTunes ก็ไม่ปาน
แต่ติดตรงที่(ที่เดียวกับที่เซ็งเจ้า iTunes) คือเวลาที่ลบรูปจากอัลบั้มแล้ว เราต้องตามไปลบ Photo Library อีกทีคับ
แต่ iPhoto เจ้ากรรมไม่มี Check-Uncheck เหมือน iTunes ที่จะตามไปลบเพลงถูก ...หรือถึงจะมีก็เถอะ ใช่ว่าจะตามหาง่ายๆ เพราะมันไม่ได้เป๊ะเหมือนชื่อเพลงที่เรากำหนดไว้

เลยอยากจะทราบถึงวิธีลบภาพที่รวดเร็วกว่าที่ผมทำอยู่ มันมีรึป่าวครับ
หรือท่านๆแบ่งการเก็บไฟล์ภาพได้เป็นระเบียบมากกว่าที่ผมทำอยู่ ก็ลองแนะนำนะครับ ผมจะได้เอาไปปรับปรุง iPhoto ของผม

ปล. แล้วเจ้า iPhoto นี่มันไม่มี Resize ใช่มั้ยครับ สงสัยมานาน ปรับแต่งอย่างอื่นก็มีหมด แต่ไม่ยักกะมี Resize

nickoe's picture
4320
ผมจัดแบบนี้ครับ

iPhoto เนี่ยจริงๆมันสามารถทำหลายๆ library ได้ โดยกด option ค้างไว้แล้วคลิกที icon
จะมีคำถามให้เลือก ผมก็สจะสร้าง library ไว้หลายๆอันเพราะ มันมีทั้งรูปงาน รูปเที่ยว บางทีเที่ยวที่เดียว
ล่อไป 4GB เลยสร้างแยกๆไว้ใน เวลาอยากเปิด library ไหนก็กด option ค้างไว้แล้วคลิกที iPhoto
เหมือนเดิมครับ เลือกได้เลย

ส่วนเรื่องลบรูป มันเป็นอย่างนี้ครับ คือใน album เนี่ยมันเหมือนเป็นสำเนาที่ไปเอามาจาก library
ดังนั้น ถ้าอยากลบจริงๆ ต้องลบอย่างที่คุณมิกทำอย่างนี้แหละครับ แล้วก็ผมเห็นมันมีแค่ crop แต่ไม่มี
resize จริงๆด้วยแฮะ

1480
ลองกดดูแล้ว

ไม่เห็นมีอะไรให้เลือกอยากที่คุณ Nickoe บอกเลยคับ - - "
ให้กด option ค้าง และก็คลิกที่ไอคอน iPhoto กดแล้วมันเหมือนซ่อน/เปิดหน้าต่าง iPhoto อะ ไม่มีให้เลือกเลย

ส่วนเรื่องลบรูปนี่ สมมุติว่าไม่มีวิธีลัดที่จะทำให้ลบรูปได้รวดเร็ว แล้วเรามีรูปซักพันรูป คุณ Nickoe ว่ามันจะลำบากมั้ยครับ ถ้าเราจะต้องมาควานหารูปเพื่อลบมัน - -"

1480
มีอีกเรื่องนึงครับ

ไปเห็นรูปนี้มาครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นการส่งข้อมูลกันระหว่างเครื่องต่อเครื่องผ่านสาย Lan รึป่าวครับ
และมันสามารถใช้ได้ตั้งแต่รุ่นก่อนๆรึป่าว เพราะเห็นมันมาจากเครื่องใหม่เลยไม่แน่ใจ

ikok's picture
10285
น่าจะใช่นะครับ

การส่งข้อมูลไปมาผ่าน Ethernet หรือว่าสาย Lan มีมานานแล้วครับ และสามารถทำได้บน เครื่องรุ่นใหม่กับเครื่องรุ่นเก่านะ =)

10285
วิธีลบรูปจาก iPhoto Library

ถ้าเราต้องการลบรูปจากใน album แล้วต้องการให้รูปนั้นหายไปด้วยจาก library ในขณะเดียวกัน

เวลาจะเลือกลบรูป ให้กด Command+Option+Delete ( หรือ Option+ Delete ครับ ขึ้นอยู่ว่าใช้ iPhoto version ไหน)

โดยภาพที่ถูกเราลบด้วยวิธีนี้จะไปพักอยู่ใน Trash บน iPhoto ก่อน ถ้าเราต้องการลบทิ้งจริง ๆ ก็ต้องไป Empty Trash ตรงนี้อีกทีนะครับ

ส่วนเรื่องการ Resize ภาพ ทำได้ตอนเราเลือกรูปแล้วสั่ง Export ครับ อยากได้ขนาดไหนก็กำหนดเอาได้เลยตรงนี้

ผมเดาว่าที่เค้าไม่มีคำสั่งนี้มาให้ตอน Edit ภาพใน iPhoto เองเพราะว่าเค้าคงป้องกันไม่ให้เราไปเปลี่ยนขนาดของไฟล์ต้นฉบับโดยไม่ตั้งใจครับ .. เลยให้มาอยู่ในส่วนของ Export แทน =)

10285
วิธีจัดรูปจากใน iPhoto ที่ผมใช้อยู่

ก็สร้างเป็น album นั่นล่ะครับ แล้วถ้ามี album เยอะ ๆ ก็ค่อยสร้างแฟ้มมารวม album พวกนี้ให้เป็นกลุ่มอีกที

ไม่เคยแยก database ครับ จับทุกอย่างรวมกันหมด (เพราะขี้เกียจ =P) ผมจะมาเน้นในเรื่องการใส่รายละเอียดให้กับภาพที่มีอยู่ใน library มากกว่า...

ผมคิดว่า ถ้าเราใส่ข้อมูลของภาพหรือว่า tag ให้กับภาพได้ละเอียดพอแล้ว เราไม่จำเป็นต้องแยก library ก็ได้นะ ขึ้นอยู่กับว่าเราเลือกใช้วิธีการจัดเก็บภาพแบบไหน ระหว่าง

- จับโยนใส่เข้าไปก่อน แล้วไม่ใส่รายละเอียดอะไรเลย หวังแค่จับมารวมใส่ใน album / event แค่นั้นพอ

วิธีนี้ง่าย และเร็ว จับรูปเข้าเสร็จแยกลง album/event แล้วก็ไปนอนได้เลย เวลาจะหาอะไรก็ก็ไล่จากชื่อ album/event เอา .. จะสะดวกตอนแรกนะ แต่ถ้าในระยะยาวแล้วมีภาพเยอะ ๆ เรามันจะเสียเวลาตอนหารูปกันพอสมควร

หรือ

- ค่อย ๆ ไล่ใส่ detail หรือว่า tag ให้กับภาพของเราไปเรื่อย ๆ แล้วจากนั้นค่อยจับภาพลง album /event

วิธีนี้จะเสียเวลาตอนใส่ detials+tag ให้กับภาพพอสมควร แต่จะดีกว่าในระยะยาว เราจะค้นหาภาพที่เราต้องการได้เร็วกว่าวิธีแรกมาก (ยิ่งใส่ข้อมูลของภาพละเอียดเท่าไหร่ จะยิ่งเป็นผลดีกับการค้นหาในภายหลังด้วย)

คือเรื่องนี้เป็นความเข้าใจเกี่ยวกับระบบพื้นฐานของ iPhoto ที่มีการจัดการกับไฟล์ภาพแบบ database นะ เค้าจะไม่เหมือน acdsee หรือโปรแกรมทำนองเดียวกันบน window pc ที่ให้ผู้ใช้จัดการบริหารไฟล์ภาพเอง อะไรอยู่ตรงไหนผู้ใช้จัดการเองทั้งหมด ถ้าลืมก็หมดกันเลย.. ทำนองนี้

การจัดไฟล์แบบ database มีข้อดีคือ เราสามารถเรียกดูหรือว่าค้นหาภาพที่เราต้องการได้จาก tag หรือวิธีอื่น ๆ อีก นอกจากการไล่ตามชื่อ album/event ครับ

เอาไว้จะเขียนเรื่องนี้อีกที ตอนทำบทความเรื่อง iPhoto นะ

อีกนิด .. ผมคิดว่าการจัดการกับไฟล์แบบเป็น database แบบนี้ เราจะเริ่มคุ้นเคยมากขึ้นเรื่อย ๆ เพราะหลาย ๆ โปรแกรมบน OS X ก็มีการจัดการกับไฟล์คล้าย ๆ กัน คืออยู่บน database ของตัวเอง

อีกหน่อย ผมคิดว่า OS X หรือ Finder ปรกติ จะเริ่มเอาวิธีการเดียวกันนี้มาใช้กับไฟล์ที่มีอยู่ในเครื่องมากขึ้น แล้วแยกการแสดงผลโดยใช้ Tag เอา.. ซึ่งเป็นวิธีที่เราเห็นได้จากเวปใหม่ ๆ ทุกวันนี้นะ (แมคมือใหม่.คอม ก็ใช้ระบบ database จัดการกับข้อมูล และเนื้อหาในเวป)

ลองค่อย ๆ สังเกตดูนะครับ อีกหน่อยจะสนุก เวลาจัดการไฟล์ผ่าน library/database พวกนี้ =)

1480
โอ้ว~

คุณก๊อกมาตอบคราวนี้ ได้ทิปเด็ดๆเพียบเลยครับ
อยากจะลองเอาเจ้าสายLanมาส่งข้อมูลดูเหมือนกัน แต่เมื่อก่อนไม่ค่อยมีความรู้เด๋วเค้าหาว่าบ้า (555+)

อีกเรื่องคือเรื่องการลบรูปใน iPhoto นี่ สุดยอดครับ จากการที่ผมบ่นเรื่องการจะรูปในอัลบั้มที่มีรูปเป็นพันรูป พอได้คีย์ลัดจากคุณก๊อกแล้วง่ายไปเลยครับ

ส่วนเรื่องการจัดระเบียบและใส่ Deteail/Tag ให้ไฟล์นี่ น่าสนใจครับ แต่ถ้าจะให้ทำกับรูปใน iPhoto นี่ขอบายดีกว่าครับ มันเยอะเกินกว่าที่จะมานั่งจ้องทีละรูปได้ - -"

ปล. ถามอีกนิดครับ ว่าแต่ว่าการกดปุ่ม Home และ End ในสมัย Pc สามารถไปยังด้านหน้าสุด-หลังสุดของบรรทัดได้ ไม่ทราบว่าของ Mac นี่มีวิธีการกดมั้ยครับ

10285
^o^

สาย Lan ส่งข้อมูลนี่ทำได้มานานแล้วครับ ทั้งบน mac/pc พวกระบบ network ส่วนใหญ่ก็ต่อผ่านสาย lan กัน แต่คนไม่ค่อยนึกถึงทั้งที่เทคโนโลยีนี้ใช้กันทั่วไป และสายเอย อุปกรณ์เอย ก็ถูกลงมากแล้วครับ.. มันแต่จะไปไร้สาย กับเทคโนโลยีเรียกยาก ๆ กันอยู่ ยิ้มปากกว้าง

วิธีใส่ tag ใน iPhoto

นี่เราทำทีละกระบุงได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องมาจ้องทีละรูป

จะเสียเวลาตอนกำหนดอะไรนิดหน่อย แต่หลังจากนั้นจะเร็วครับ ถ้าทำจนชินจะไม่มีปัญหาเลย ประมาณว่า ทุกครั้งที่โหลดรูปใหม่ใส่เข้าไป อย่างน้อยกำหนด tag ให้กับรูปเป็นใช้ได้ ส่วนจะใส่ detail อะไรเพิ่มหรือเปล่านี่ก็สุดแท้แต่ครับ

ผมกลับชอบนะ มานั่งไล่ใส่ tag กับ detail ให้กับภาพ มันทำให้เราได้กลับมาดูรูปอีกแบบค่อย ๆ คิดน่ะ เพลินดีไปอีกแบบนึงครับ นั่งทำได้ทั้งวันเลย ฮ่า...

10285
ปุ่ม home/end ใน mac

ผมเชื่อว่ามี ลองเปิดตาราง shortcut ของโปรแกรมที่ใช้ดูนะครับ น่าจะมีตรงนี้

ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้ แต่เดาว่าน่าจะมี (เคยผ่านตาแว๊บๆ)

R Jarn Yao's picture
70
Home & End ใน Mac ค่ะ

Home = Command+Left Arrow Key

End = Command + Right Arrow Key

10285
ขอบคุณอาจารย์ครับ

^o^ /

nickoe's picture
4320
เอ....

ของผมกด option ค้างไว้แล้วเป็นแบบนี้ครับ

ถ้าคลิกที่ dock ก็ทีเดียวติดเลย แต่ถ้าที่ app ต้อง double clickครับ
อ่อมันต้องทำตอนกำลังจะเปิด iPhoto ครับ สงสัยผมจะลืมบอกไป

1480
กดได้แล้วครับ

ผมลองกดCommant+Optionและก็คลิกดู และมันให้เลือก Rebuilding อะไรซักอย่าง เห็นมันโหลดๆ แต่โหลดเสร็จก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
พอออกแล้วเข้าใหม่ ลองกดOptionและคลิกก็ขึ้นมาเหมือนที่คุณ nickoe บอกแล้วล่ะครับ ขอบคุณหลายๆ ^_^