พี่ๆคนไหนทราบโปรแกรมทำ SlideShow ที่ฟรีบ้างครับ

sajiro's picture
1179
มีพี่ๆคนไหนพอจะแนะนำได้บ้าง

ต้องเอามาใช้ทำงานห้องน่ะครับ

เพราะตอนนี้คือยังหาเงินไม่ได้เลยไม่อยากจะใช้เงินในเรื่องนี้เท่าไรน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
เท่าที่นึกออกนะครับ

1. iPhoto slideshow
  2. ภาพที่ต้องการจับมารวมกันใน folder แล้วเปิดผ่าน preview.app หรือ quicklook
  3. ทำ slideshow ใน iMovie ครับ
  4. ทำหน้า photo gallery ใน iweb แล้ว export ออกมาเป็น folder แล้วเวลาจะดูก็เปิดผ่าน browser ในเครื่องเอา

จริง ๆ น่าจะมี app ทำพวกนี้ฟรีอีก แต่ผมนึกออกจากโปรแกรมที่มีอยู่ในเครื่องก่อน แล้วถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะเอามาเพิ่มให้นะครับ

minemind's picture
3876
โห ไวมาก

โห ไวมาก

10285
:)

คนหนุ่มก็งี้ล่ะครับ แจ่ม

minemind's picture
3876
iPhoto ก็ทำ slide show

iPhoto ก็ทำ slide show ได้ไม่ใช่หลอครับ export ออกมาเป็น video file ได้ด้วย

10285
ตอนที่ผมไปตรวจ thesis

มีนักศึกษาใช้ mac หลายคนครับ บางคนก็ทำ slide เป็นไฟล์ภาพนิ่งมาแล้วมาเปิดรวมกันดูเป็น slideshow ใน preview เอา เขาทำ fullscreen ได้ด้วย

1179
ครับ คือลองใช้

ท้ัง iPhoto และ iMovie มาแล้วครับ

iPhoto เกือบจะ Perfect แต่ติดที่ว่า พอทำออกมาหลายๆอันแล้ว Theme มันซ้ำน่ะครับ

คืออยากได้ Theme แบบใหม่ๆบ้าง

ทีนี้ สำหรับ iMovie ครับ เรา Create ได้เอง แต่ว่า พอทำกับรูปเยอะๆแล้วมัน...ใช้เวลามากเลยครับ

เลยอยากหาตัวเลือกเสริมน่ะครับ

10285
จะทำกี่ชิ้นครับ?

หมายถึงทำให้เพื่อนในกลุ่มด้วยหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ก็คงต้องหาทางใหม่

เป็นผมนะครับ ทำ template ของแต่ละคนในโปรแกรมแต่งภาพเอาเลย แล้วทำ slide ของแต่ละคนออกมาเป็นภาพนิ่ง ทีนี้ แต่ละคนก็จะใช้ theme ไม่เหมือนกันแล้ว

ต่อมาก็เลือกเอาว่าจะเปิดด้วย quick look หรือ preview ครับ ยิ้ม

1179
ไม่ใช่ครับ

คือทำหลายอัน แล้วพอเอาไปแบ่งๆกันดูเพื่อนๆบอกว่าตีมมันซ้ำๆอ่ะครับ

10285
- -

เป็นโปรเจคของทอปเองคนเดียวใช่ไหมครับ? เป็นงานเกี่ยวกับอะไรเอ่ย?

Cybernet's picture
399
ปกติถ้า free ผมก็ใช้ iphoto เหมือนกันครับ

แต่ถ้างานส่วนใหญ่จะใช้ iwork มากกว่า ถ้าทอปทำ project สั้นๆไม่ต่อเนื่อง (อาจจะต้องการแค่งานนี้งานเดียว) โหลด iwork เวอร์ชันทดลองใช้มาลงก่อนก็ได้ครับ

1179
คือตอนนี้จบม.๖ แล้วน่ะครับ

แล้วเลยรวมรูปตลอด ม.ปลาย มาทำสไลด์ แล้วทีนี้มันเยอะมาก...กกก

เลยต้องทำหลายอันน่ะครับ

10285
ถ้าเป็นประมาณแบบนี้

iPhoto น่าจะง่ายที่สุดแล้วครับ ถ้าอยากได้อะไรกิ๊บเก๋กว่านี้ คงต้องไป keynote (แล้วใช้งานเวอร์ชั่นทดลองก็ได้ มีเวลา 30 วัน) หรือเล่นใน iMovie แทนครับ

iMovie ก็เก๋นะครับ เสร็จแล้วจับใส่ iDvd ทำแผ่นเมนูเก๋ ๆ ให้เพื่อนได้อีก ยิ้ม

1179
^^

อ่า..ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกคน