มองไม่เห็นไฟล์ ext. hdd ครับ หลังจากโยนไฟล์ 4Gb เข้าไป

lover's picture
11
ช่วยทีครับ

วันนี้ พอต่อ HDD Ext. เข้ากับ Macbook แล้วโยนไฟล์ DVD ใน mac เข้า Ext. HDD นะครับ ก็เสร็จเรียบร้อยปกติ

พอทีนี้มาเปิดอีกที ไม่สามารถมองเห็นไฟล์ใน EXT. HDD ได้แล้วครับ ทำยังไงดีครับ ก่อนหน้านี้ผมลง Paragon NTFS ไปแล้ว

ตอนนี้เอา Ext. ไปเปิดใน Win os ก็มองไม่เห็น แต่ คลิก ขวา ยังมีไฟล์อยู่ used 86G ว่าง 60G แต่มองไม่เห็นทำอะไรไม่ได้เลยครับ แก้ยังไงดี

ก่อนหน้านี้ผมใช้ HDD ext. ได้ปกติครับ ตอนนี้มันมองไม่เห็นไฟล์ แต่มันกินพื้นที่ไฟล์ไปนะครับ จะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ ข้อมูลสำคัญพอควร

minemind's picture
3876
มั่วนะครับ

เพื่อนผมเคยเป็นอาการประมาณนี้ฮะ ผมเลยลองให้เค้าลง MacFUSE ดู แต่ผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวมั้ยนะ ลองดูฮะ

nickoe's picture
4320
เห็นว่า

ลง macfuse เพื่อให้ใช้ ntfs 3g ได้ครับ
ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกันมั๊ยนะ

ikok's picture
10285
เป็นปรกติครับ

ปรกติที่โปรแกรมเขียน NTFS ยี่ห้อนี้มีปัญหากับไฟล์ขนาดใหญ่ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เหมือนว่าจะมีสมาชิก มมม. ถามเรื่องทำนองนี้ไปแล้วผมไปอ่านในบอร์ดของทางผู้พัฒนาเขา เจอเรื่องพวกนี้เต็มเลย)

ทำได้อย่างเดียวคือ format ใหม่(ถ้ากู้ข้อมูลกลับมาได้ก็กู้ก่อนครับ) จากนั้นเปลี่ยนไปใช้ FAT32 แทนครับ

4320
เรื่องของเรื่อง

คือเค้าต้องการใช้ไฟล์ที่มันใหญ่กว่า 4GB น่ะสิครับ
FAT32 ก็ไม่รองรับครับ

ใช้เป็น format ของ mac แล้วหา macdrive มาลง
ที่ windows จะดีกว่าในกรณีที่ไม่ค่อยได้ใช้ร่วมกับ pc
หลายเครื่องครับ

ikok's picture
10285
เป็นผมนะ

ถ้าต้องการเก็บไฟล์ dvd ไว้ใน hdd จริง ๆ ผมจะหาโปรแกรมมาแปลงไฟล์ video ให้เล็กลง แล้วทำ hdd เป็น fat32 ไปเสีย

หรือไม่อย่างนั้นก็ burn เก็บใส่แผ่นไปเลย แบบนี้ตัดปัญหา ทุกเครื่องอ่านได้หมด ไม่ต้องกลัวข้อมูลหายแบบกรณีที่เจออยู่นี้ด้วย ยิ้ม

4320
ฮา

เป็นผมเนี่ย ดูจากแผ่นดีที่สุดครับ เอา hdd ไว้เก็บงานกับเพลงพอละ

11
ช่วงนี้จะใช้แต่กับ macbook

ช่วงนี้จะใช้แต่กับ macbook ครับ กำลัง repair อยู่ไม่รู้จะกลับมาหรือเปล่า ตั้ง 1TB

แล้วหากผมใช้ format mac แล้วหลังจากนี้กลับเอาไปใส่ที่ pc จะใช้งานได้ปกติหรือเปล่าครับ หรือ ต้อง format กลับอีกรอบครับผม

edit เพิ่ม ปกติพี่น้องชาว mac ใช้ format เป็นอะไรกันครับแล้ว ใช้ program ตัวไหน สามารถใส่ไฟล์เกิน 4GB ได้มั้ย พวก DVD นะครับ ขอบคุณมากๆครับ

4320
ถ้า

เป็น mac คอม pc มันจะมองเห็นเป็น drive แต่ทำอะไรไม่ได้ครับ
ต้องลง macdrive เพื่อให้ใช้งานได้ครับ
ซึ่งผมเคยใช้งานแบบนี้ครับ ทำงานได้ครับ
หลังๆห่าง pc ไปแล้ว เลยไม่ได้ใช้ครับ

ส่งงานเล็กน้อย handy drive เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ส่วนเรื่อง DVD ผมเป็นคนดูหนังจากแผ่นครับ รู้สึกสะดวก
และได้อรรถรถมากกว่า รวมถึงการใส่แผ่นด้วย
ดูกับ DVD player ซะมากครับ คนอื่นได้ดูด้วย

minemind's picture
3876
ถามเล่นๆนะครับ ใน partition

ถามเล่นๆนะครับ ใน partition ของ windows มันเป็น fat32 แล้ว

เราจะใช้ cmd convert ให้มันเป็น ntfs ไม่ได้หลอครับ เพื่อที่จะได้ โอนถ่ายข้อมูล ที่มีขนาดเกิน 4gb ได้

4320
ไม่ได้ครับ

รู้สึกองค์ประกอบทางเชิงลึกมันต่างกัน ต้อง format เริ่มจากฐานดีกว่าครับ

หรือต่อให้ทำได้ ผมว่ามันจะเกิดปัญหาการเรียกไฟล์แน่ๆ
ขนาดผมเองใช้เดิมยังมีปัญหาการเรียกไฟล์เลย

meandmac's picture
4
มันขึ้นอยู่กับ เวอร์ชั่นของ NTFS

แบร่.. จริงๆแล้วปัญหานี้ได้รับการแก้ไขนานแล้วนะครับ ผม format ext.HDD ด้วย XP แล้วต่อกับ macbook ด้วย MacFUSE โยนไฟล์ HD ขนาด 19GB ได้สบาย ครับ

4320
โอว

แล้วนอกจาก macfuse ต้องลงอะไรบ้างครับ
แล้วต้อง ntfs แบบไหน รบกวนแจงรายละเอียดเป็นความรู้ครับ

4
ให้ format ด้วย XP SP3

ให้ format ด้วย XP SP3 ครับ

บน Macbook ให้ติดตั้ง MacFUSE และ NTFS-3G ครับ แค่นี้ปัญหาก็หมดไป แต่ต้องเอาเวอร์ชั่นล่าสุดนะครับ
http://macntfs-3g.blogspot.com/

4320
ขอบคุณมากครับ

ผมนึกว่ามันลงแค่ macfuse อย่างเดียวแล้วใช้ได้เลยซะอีก
เป็นอีกหนึ่งวิธีสำหรับคนจำเป็นต้องใช้ ntfs นะครับ

11
อ่าครับ งั้นตอนนี้รบกวนแนะนำ

อ่าครับ งั้นตอนนี้รบกวนแนะนำ วิธีกู้ข้อมูลคืนได้มั้ยครับ 700 กว่า GB มันกินพื้นที่อยู่แต่ มองไม่เห็นไฟล์นะครับ ใช้ easy recovery ของ window จะได้หรือเปล่าครับ แนะนำที

4
น่าสนใจครับ

ต้องถามก่อนว่า มีการเขียนข้อมูลทับบนพื้นที่เดิมหรือยัง?
หากต้องการใช้ easy recovery ต้องมีดิสก์อีก 1TB นะครับสำหรับพักข้อมูล ที่สำคัญต้องเลือกโหมดเป็น RAW recovery และระบุ partition type เป็น NTFS ก่อนเริ่ม recovery

** ที่สำคัญคือ ไฟล์ปริมาณขนาดนั้นจะต้องใช้เวลาที่วัน??

ขอให้สำเร็จนะครับ เอาใจช่วย