ช่วยด้วยค่ะ Macbookตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงเเล้วค่ะเเจ้งตำรวจเเละนักสืบไว้เเล้ว วอนผู้ใจดีช่วยเเจ้งเบาะเเสทีมงานมีรางวัลนำจับให้ค่ะ

tutunkhamen's picture
9
คดีโจรกรรม Macbook pro รบกวนดำเนินการต่อ เพื่อสืบตัวผู้กระทำผิดครับ เพื่อไม่หั้ยเกิดผู้เสียหายกลุ่มผู้ใช้ Mac อีกในอนาคต

คดีโจรกรรม Macbook pro รบกวนดำเนินการต่อ เพื่อสืบตัวผู้กระทำผิดครับ เพื่อไม่หั้ยเกิดผู้เสียหายกลุ่มผู้ใช้ Mac อีกในอนาคต

-คดีการโจรกรรม macbook pro เหตุเกิดที่บริเวณสยาม center point วันที่ 28/02/53 เวลา 13.15-15.00 โดยประมาณ
เกิดการ งัดรถเพื่อ ขโมยMacbook เพียงอย่างเดียวโดยไม่มีร่องรอยการงัด
ผู้เสียหายได้เเจ้ง กับฝ่ายตำรวจ สน ปทุมวัน เเละนักสืบ เพื่อ ตามหาต้นตอของขบวนการนี้ เพื่อไม่ให้เกิดคดีนี้กับกลุ่มผู้ใช้ Macbook อีกต่อไป คาดว่าน่าจะเป็นการขโมยตามใบสั่ง ที่ระบุการขโมยที่เป็นเครื่องMac เท่านั้น มีผู้ที่เป็นเหยื่อ เเละรอการตามของคืนจากตำรวจเป็นจำนวนมาก
การ สืบ ร่องรอยคนร้ายของคดีนี้ จึงเป็นการ สืบถึงต้นตอ ของขบวนการนี้ เเละเป็นการป้องกันเเละ กำจัดกลุ่มผู้ร้ายนี้ ต่อไปให้กับลูกค้า Apple ในอนาคต

จึงเรียนมาให้ผู้ที่เกี่ยวข้อง ทราบ
เพื่อช่วยเป็นการป้องกันเหตุการณ์เเบบนี้จะจะเกิดขึ้นต่อไป

ขอความกรุณาส่งต่อไปยังฝ่ายที่ดูเเล เเละกระจายข่าวสารไปยังส่วนอื่นๆที่เกี่ยวข้องด้วยครับเพื่อเป็นการ ช่วยสอดส่อง กับผู้ที่จะนำ เครื่องMac book pro มายังศูนย์บริการในจังหวัดต่างๆ ครับ ทางผูที่เป็นเจ้าของเครื่อง เเละ องค์กร มีความเสียหายในเหตุโจรกรรมครั้งนี้เป็นอย่างยิ่งเนื่องจากภายใน มีข้อมูลที่สำคัญของบริษัท ที่มีมูลค่าความเสียหาย นับล้านบาท

โดยทางผู้เป็นเจ้าของเครื่องเเละทีมงาน จะมีรางวัลนำจับให้กับพนักงานผู้ล๊อคตัวเครื่อง serail ดังกล่าวไว้ด้วย ดังนี้
ผู้ที่ ล๊อคตัวเครื่อง ได้จะมีรางวัลนำจับ 5000 บาท
ผู้ที่ล๊อค ตัวผู้กระทำผิดไว้ได้ จะมอบรางวัลนำจับ อีก 5000 บาทเพื่อนำตัวส่งตำรวจมาดำเนินคดีเพื่อหาต้นตอของขบวนการ

ลักษณะเครื่องโน๊ตบุ๊คที่หาย

macbook pro
ขนาดจอ 13 นิ้ว สเปกเครื่อง
model no A1278
2.35Ghz/HDD 250 GB/RAM 2*2Gb/Sd

serial ของเครื่องคือ W8933N0(เลขศูนย์)E66E ชื่อเจ้าของเครื่อง คือ Kittipong ไม่ใส่ Password
ลักษณะเดิมที่ถูกขโมยจะมีกรอบสีเเดงพลาสติก มีรอยตำหนิเป็นรอยเลื่อยที่ตรงรูลำโพง

ผู้ใดพบเห็นทางเจ้าของจะมีรางวัลนำจับให้ดังที่กล่าวไว้ข้างต้น
ติดต่อเพิ่มเติมที่
คุณกิตติพงษ์ 08-91055184 08-91055184
นักสืบ คุณเเป๊ะ 0833030200
เเละติดต่อได้ที่ สน.ปทุมวัน เรียนสาย หัวหน้าชุดฝ่ายสอบสวน พันตำรวจโท กิ่งเเก้ว

มูลค่าความเสียหาย ตัวเครื่องเเมคบุคโปร ราคา ประมาณ 6 หมื่นกว่าบาท กระเป๋า ราคา หมื่นกว่าบาท ปากกา 2 ด้าม 2000 บาท cd เอกสาร มูลค่าโดยรวมเฉพาะสิ่งของ ร่วม 70000 บาท

มูลค่า ข้อมูลงานสำคัญของบริษัท ที่จะออนเเอร์ในเดือนนหน้าหายไปพร้อมกับตัวเครื่อง มูลค่าหลายเเสนบาท

วอน ทุกท่านที่ได้ทราบข้อความนี้ ทางตัวเจ้าเของเครื่องเเละบริษัทมีความเดือนร้อนในกรณีการโจรกกรมครั้งนี้ เป็นอย่างยิ่งผู้ใดพบเบาะเเส กรุณาเเจ้งมาที่หมายเลขดังกล่าว เจ้าของเครื่องเเละทีมงาน ยินดี ให้ค่าตอบเเทนถึงความมีนำใจของทุกท่านอย่างเต้มที่ ขอบคุณมากครับ

[ผมย้ายมาห้องข่าวให้นะครับ - kok]

nickoe's picture
4320
ยังไง

จะช่วยๆเป็นหูเป็นตาให้เท่าที่ทำได้นะครับ

od2504's picture
1077
สงสัยครับ

"เกิดการ งัดรถเพื่อ ขโมยMacbook เพียงอย่างเดียวโดยไม่มีร่องรอยการงัด"
สงสัยว่า "งัดโดยไม่มีร่องรอย" นี่มันคืออะไร? และอะไรเป็นเหตุให้เชื่อว่าถูกงัด?

pippo's picture
2469
เอาใจช่วยครับ

ขอให้ได้คืนครับ

สำหรับท่านที่มี MacBook, MacBook Pro, Notebook และของมีค่า โปรดอ่านซ้ำหลายๆ รอบครับ อุทาหรณ์สอนใจครับ "ไม่ควรวางของมีค่าไว้ในรถแม้แต่นาทีครับ"

ที่ผ่านมาคนรอบข้างก็โดนลักษณะนี้ครับ ทั้งกล้องถ่ายภาพ กระเป๋าสะพาย+กระเป๋าสตางค์ MacBook ถูกโจรทุบกระจก แล้วฉกเอาไป เพียงแค่แวะซื้อของกินที่ mini mart ในปั้มน้ำมันไม่ถึง 10 นาที (จับไม่ได้-ไม่ได้ของคืน)

9
เตือนภัยสำหรับผู้ขับรถครับ

เท่าที่ทราบเบาะเเส เพิ่มเติม จาก นักสืบเเละกรมตำรวจ บอกว่า ตอนนี้ มีเเกงค์โจรกรรม รถโดยปลอมเเปลงรีโมทรถเพื่อกดกับรถที่สันญานจูนกับมันติด ถ้าติดก็เปิดได้เเล้วควบคุมกลไกของรถได้ รถก็จะไม่ร้อง ยิ่งพวกรถเก่าๆที่มีระบบสัญญาณกันขโมย ที่ติดมากับตัวเครื่อง นั่นเเหละ ของหวานมันเลย
...ตำรวจเลยวางคดีผมอยู่ในการโจรกรรมเข้าค่ายในคดีของเเกงค์นี้ครับ
เเต่ดีที่ผมล๊อค พวงมาลัย ล๊อคเกียร์ ล๊อค คันเร่งเอาไว้หมด ไม่งั้นมีหวังได้ไปทั้งคันเเน่เลย

เหตุการณ์นี้ ขอเป็นเกิดขึ้นกับผมเป็นกรณีตัวอย่างที่ทุกคนควรระวังครับ
!!! มั่นใจเเค่ไหน รถคุณล๊อคเเล้วจะไม่มีใครเข้าไปได้ !!!!
***เวลานำรถไปล้างไปซ้อมที่ไหน คุณมั่นใจเเล้วหรอว่ากุญเเจที่คุณให้ไป จะไม่ถูก copy ****
อาจจะเกิดการงัดโดยไร้ร่องรอยเเบบ ผมก็เป็นได้ครับ

nickoe's picture
4320
ขอบคุณมากครับ

ใครขับรถก็ระวังกันหน่อยนะครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับเบาะแส

และข้อมูลเตือนภัยนะครับ

ขอให้ได้เครื่องคืนนะครับ

Cybernet's picture
399
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ลองเช็คพวกกระทู้ซื้อขายตาม web ต่างๆดูด้วยนะครับ อาจจะเจอคนร้ายเอาไปประกาศขายก็ได้ครับ

9
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันโทรเข้ามาให้เบาะเเส ตลอด 2 วันมานี้ ผมรู้สึก อบอุ่นมาครับ ที่พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยกันกระจายข่าวนี้ออกไป ผมหวังว่า ความช่วยเหลือของทุกคน จะสามารถสาวไปถึงตัวผู้กระทำผิดโดยไว้ เพื่อ พี่น้องชาวเเมคจะได้ไม่ต้องใช้กันอย่างหวาดระเเวง อีกต่อไปในภายภาคหน้า ยังไงก็ฝากทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้ ช่วยกันส่งต่อเพื่อกระจายข่าวกันด้วยนะครับ สืบถึงตัวขบวนการนี้ได้ จะเอามันลงหน้าหนึ่งประจานมันซ่ะเลย !!

ขอให้ทุกท่านจงมีเเต่ความสุขความเจริญครับ

Best Regard
กิตติพงษ์ เเละ Zecret Group

surasuk10@hotmail.com's picture
54
เอาใจช่วย

เอาใจช่วยครับ......ขอใด้กลับมาครับ .....

R Jarn Yao's picture
70
ใจหายแทน..

ขอเอาใจช่วยด้วยคนค่ะ ขอให้ได้เครื่องคืนเร็วๆ นะคะ

Nu-eMMa's picture
1837
ขอเอาใจช่วยค่ะ

ขอให้พี่ได้คืนนะค่ะ...

 มีความสุข เขิน อาย

เอ็มโดนขโมยNotbook เหมือนกันค่ะ

แต่เอ็มโดนที่บ้าน.. ขนาดได้เครื่องใหม่เป่น mac แล้ว ยังอดคิดถึงเครืองเก่าไม่ได้ค่ะ

zesakui's picture
73
:(

"Bangkok dangerous" jing jing na nia เศร้า