[-เดา-] core i3 กับ new macbook pro

minemind's picture
3876
วันศุกร์ที่แล้ว ต่ายพาเพื่อน 2 คนไปที่ u-store ในมหาลัยครับ กะว่า จะตบ macbook pro 13.3 นิ้ว ตัวล่างสุด คนละเครื่อง แต่พอไปถึงของหมดซะงั้น ก็เลยทราบถามพี่ๆว่าจะลงของอีกเมื่อไหร่

พี่เค้าก็ถามผมมาว่า น้องรีบใช้รึเปล่า อีกประมาณ 1-2 อาทิตย์ ก็จะมีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว น่าจารอก่อนนะ ผมก็เลยถามว่า รุ่นใหม่ที่ออกนี่ ออกรุ่นไหนบ้าง

พี่เค้าก็บอกว่า "macbook pro ทุกรุ่น"
ผมเลยถามต่อว่า "13.3'' ด้วยหลอพี่ มันพึ่งจะ rebuild ไปเองไม่ใช่หลอ มันไม่น่าจา up ละนะ"
พี่เค้าก็เน้นผมว่า "ทุกรุ่นเลยน้อง น่าจะเปลี่ยนเป็น core i3 อย่างต่ำ"

เป็นเพียงแค่การคาดเดานะครับ พี่เค้าก็ค่อนข้างจะมั่นใจว่าน่าจะเป็น i3 แต่ผมคิดว่าถ้า i3 มาแล้วรุ่นที่เป็น core 2 มันจะขายได้หลอ มันก็น่าจา up ตั้งแต่ รุ่น 15'' ขึ้นไปมากกว่า

อยากถามความคิดเห็นของท่านอื่นบ้างครับ ว่าคิดว่ายังไงกัน
ตอนนี้เพื่อนของผม 2 คนคงต้องรออีกซักพัก ถ้าสมมติว่า ออกรุ่นใหม่มาจริง ก็คงต้องรอของอีก 1-2 เดือนหลังจากประกาศ

nickoe's picture
4320
ความเห็นผมนะ

ยังเป็นแค่การคาดเดาครับ
เรื่องสเปคไม่อยากเดา กลัวแป๊ก ฮ่าๆๆๆ

แต่ผมว่ายังไม่น่าประกาศภายในอาทิตย์สองอาทิตย์นี้นะ
ปกติจะมี email ส่งมาในช่วงใกล้ๆจะเปิดตัวอะไรสักอย่าง
นี่ยังไม่มีเลยครับ

ikok's picture
10285
มันเป็นไปได้ครับ

เพราะถ้าไม่ใช้ i3, i5, i7 นี้... ก็คงต้องกลับไปใช้ powerpc เป็น cpu แบบเดิมแล้ว เพราะไม่มี cpu ให้เอามาใส่ในเครื่อง -o- / (ตอนนี้ intel มีแต่ cpu core i series ครับ)

(ผมแอบรอ mbp i7) แบร่..

nickoe's picture
4320
ซื้อเลยครับ

แล้วเอาเครื่องเก่ามาให้ผมใช้ แจ่ม

10285
ถ้าเขาออกมาจริง

ผมน่าจะได้ซื้อแน่ ๆ ครับ ยิ้ม อาจจะเก็บของเก่าเอาไว้ด้วย ไว้ทำงานคู่กัน แบร่.. เอาให้ตายกันไปเลย

Cybernet's picture
399
ถ้าตายพร้อม MBP ตัวใหม่

อาจจะคุ้ม...งั้นขอผมตายด้วยคนสิครับ อิอิ

minemind's picture
3876
เครื่องเก่าไว้ให้น้องๆนะครับ

เครื่องเก่าไว้ให้น้องๆนะครับ พี่ก๊อกมีหลายเครื่องแล้ว หัวเราะร่วน

10285
ผมจะขอที่ออฟฟิศซื้อน่ะครับ

ไม่ใช่เงินตัวเอง เพราะว่าตอนนี้... จนอยู่ครับ แห่ะ ๆ 1

teenbag's picture
100
รอด้วย

รอimac ว่าจะเปลี่ยนมาใช่i5หรือเปล่า..แต่ไม่น่าจะใช่i3นะมันช้าเกินเพราะค่ายต่างๆทางpcเปิดราคาi3ไม่ถึง2หมื่นเลย
macน่าจะเริ่มที่i5...จะได้น่าใช่

10285
imac 27" ตัวปัจจุุบันเป็น core i5 กับ core i7 ครับ

จากหน้า tech spec ของ imac ตัวปัจจุบัน ตัวมาตรฐานของ imac 27" เริ่มที่ core i5 ครับ ส่วนตัว core i7 ต้องปรับเลือกเอาตอนเข้าหน้าสั่งซื้อครับ ยิ้ม

teenbag's picture
100
มีจริงๆด้วย(หน้าแหกเลย..อิอิพ

มีจริงๆด้วย(หน้าแหกเลย..อิอิพอดีไม่เคยมองรุ่นใหญ่เลย)...แต่อนาคตน่าจะเริ่มจากi5เป็นรุ่นเล็กของimac..
ส่วนmacbookขาวน่าจะเริ่มจากi3ขึ้นไป...จนเปลี่ยนมาใช่iครบทุกรุ่นน่าจะดี..
หรือมาแนวipad เลิดใช่ชิปของทางอินเทล..ไปเลยก็น่าจะดีนะ

10285
จริง ๆ ผมก็เพิ่งทราบเหมือนกันครับ

ตอนแรกก็คิดว่าเขายังเป็น core2duo อยู่ทุกตัว แต่เพิ่งไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ spec ของ cpu ในเครื่อง imac มาเมื่อไม่นานมานี้ ผมเลยอ๋อครับ แบร่..