MacBook กินแผ่น ทำไงดีคับ [พร้อมวิธีแก้เบื้องต้น]

ondskan's picture
26
ใช้แม็คบุค(เครื่องขาวตัวใหม่)อยุคับ
ปกติดูหนังก็กดเอาแผ่นออกได้ปกติ

แต่เมื่อเย็นจะลงวินโดว์เพิ่ม หลังจากแบ่งพาทิชั่น(บูทแคมป์ฯ)เสร็จ
พอใส่แผ่นวินโดว์ปุบ เครื่องก็บูทแผ่น แต่ก็ไม่โชว์ตัวแผ่นที่หน้าจออะคับ

เรยออกจากโปรแกรม(บูทแคมป์ฯ)กะจะมาดุว่าทำไมไม่เห้นแผ่น
เครื่องก็เริ่มค้างๆ อืดๆ
จนตอนนี้ก็มืดแล้วยังเอาแผ่นออกไม่ได้เรยอะคับ

พอมีวิธีเอาแผ่นออกบ้างไหมคับ
หรือว่าต้องส่งเข้าร้านเรยคับ

[จขกท.เอาแผ่นออกได้แล้ว และมีแนวทางอื่น ๆ ที่น่าจะเป็นประโยชน์แล้ว ผมขอย้ายเข้าห้อง how-to นะครับ- ก๊อก]

ikok's picture
10285
restart แล้วกด

eject ค้างเอาไว้

หรือ ถ้าไม่ออกจริง ๆ ลองเอาไม้บรรทัด ติดปลายเทปกาวสองหน้าบาง ๆ แล้วค่อย ๆ สอดไปจับแผ่นออกมาดูนะครับ(ต้องปิดเครื่องก่อนนะครับ)

26
ออกแล้วคับ

มีความสุข
กว่าจะออก
ขอบคุณคับ

Cybernet's picture
399
แนะนำอีกวิธีนึงนะครับ

restart เครื่อง (ตอนขึ้นโลโก apple) ให้กดปุ่มเม้าส์ซ้าย (touchpad) ค้างไว้ครับ

INNOVATION's picture
343
ถ้าไม่ออกอีก "กัด" มันเลย

ถ้าไม่ออกอีก "กัด" มันเลย อิอิ ล้อเล่นครับ ยินดีด้วยนะครับที่เอาออกได้แล้วครับ

26
กัดเครื่องเรยป่ะคับ!!?

ฟันหักพอดี 555

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่ๆ

od2504's picture
1077
เพิ่งทราบว่า mac กินแผ่นด้วย

เพิ่งทราบว่า mac กินแผ่นด้วย คิดว่ากินไฟอย่างเดียวซะอีก ยิ้มปากกว้าง