ใช้ Iphone กับเครือข่าย ais

singlemum's picture
7
ใช้ Iphone กับเครือข่าย ais มีข้อจำกัดอะไรบ้างคะ รู้สึกว่า เข้าบางเว๊บไซค์ ไม่ได้เลย เช่น window live messenger , iloveim.com
คือว่าซื้อเครื่องเปล่าจาก turemove เขาบอกว่าเป็นข้อจำกัดของiphone กับ ture
เมื่อใช้ซิมของ AIS จะเข้าบางwebsite ไม่ได้ อ่ะ

nickoe's picture
4320
เอ

ผมใช้ Dtac ผมเข้าได้ครับ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวเรื่องเครือข่ายนะ
น่าจะอยู่ที่ควาเร็ว edge มากกว่าครับ ลองหายืม sim ค่ายอื่นมาลองดูครับ
จะได้เห็นๆกันไปเลย หรือลองกับ wifi ก็ได้ครับ

7
USB

แล้วที่เราต่อสาย USB แล้ว เครื่องมองไม่เห็น iphone เลย
ลองดูวิธี sync แล้ว ทำตาม พอเสียบ USB แล้วเงียบสนิทไม่มีอะไรขึ้นมาเหมือนในวีดีโอแนะนำเลย
หรือว่าจะต้องติดตั้งอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า ...เฮ้อ มันคือยากแท้(ภาษาโคราช) อิอิ

4320
อืม....

เป็นกับคอมทุกเครื่องหรือแค่เครื่องเดียวครับ

7
USB

เครื่องของพี่เครื่องเดียวนะ เพราะไปให้ที่ทรูดูแล้ว เขาลองซิงค์ มันก้อโอเคอ่ะ
พี่ไม่ได้ใช้ mac นะ เกี่ยวกันมั๊ย พี่ใช้ dell vostro , windows XP version 2002 pack 3

4320
คือ..

ไม่เกี่ยวว่า mac ไม่ mac แต่แนะนำให้ลอง update driver ต่างๆที่เกี่ยวกับ
usb ดูครับ

7
๊USB

คือว่า ทำไม usb อย่างอื่นใช้ได้ครับ แต่ก้อจะลองดูใหม่แหละ ขอบคุณครับ
ต่อไปก้อจะลองทำ iphone เป็นโมเด็มบ้าง พนักงานที่ทรู บอกว่าทำไม่ได้เพราะบลูทูธมีไว้สำหรับหูฟังเท่านั้นไม่สามารถเชื่อมต่อกับบลูทูธอย่างอื่นได้
พี่เลยคิดว่าถ้าต่อไม่ได้จริงๆ งั้น Nokiaุ6230i เครื่องเก่าของเฮาก้อดีกว่าแหละ ต้องมาเสียเงินทำไมตั้งสองสามหมื่น แม่นบ่

4320
เรื่อง modem

จริงๆทำได้นะครับ
แนะนำให้โหลด iphone user guide
จากที่นี่ครับ http://manuals.info.apple.com/en_US/iPhone_User_Guide.pdf
แล้วก็หาคำว่า using iphone as a modem
แต่การตั้งค่าโดยละเอียดแนะนำให้ติดต่อเจ้าของเครือข่ายครับ อย่าลืมถามเรื่องค่าบริการนะครับ

ikok's picture
10285
ผมเพิ่งเห็น

ในตัว setting/network ของ iphone ว่าทำตรงนี้ได้

amazing มาก มาก แบร่..

4320
ผมทราบมาระยะนึงแล้ว

แต่ยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้เลยยังไม่ได้ลองเลยครับ

7
เมนู ใน setting

ในเมนู setting /network มี ทั้งหมดได้แก่
1 เปิดใช้ 3G
2 ข้อมูลบริการมือถือ เมื่อเข้าไปแล้วจะประกอบด้วย -ข้อมูลมือถือ ให้กรอก VPN ,ชื่อผู้ใช้ ,รหัสผ่าน
- MMS ให้กรอก APN,ชื่อผู้ใช้,รหัสผ่าน ,MMSC, MMS Proxy ,ขนาดข้อความ MMS ใหญ่สุด,Prof URL แบบ MMS UA
3 โรมมิงข้อมูล
4 VPN
5 Wi-Fi เมื่อเข้าไปก้อจะมี - wi-fi เปิดและปิด
- เลือกเครือข่าย
- ถามเข้าเชื่อมเครือข่าย

ทั้งหมดใน setting / network ก้อมีเมนูเท่านี้แหละค่ะ ลองเข้าดูหมดแล้วไม่มีที่จะset เป็นโมเด็มได้เลย
แต่ยังไม่ท้อจะพยายามศึกษาต่อไปเด้อ

surasuk10@hotmail.com's picture
54
sim Dtac และ AIS กับ iphone 3g เป็น Modem [internet] แบ่งปัน

ผมพึงลองไช้ iphone ต่อไช้เป็น โมเดลต่อเล่น internet กับน้อง mac โดยเข้าไปใน safari ใน iphone เอามาจากลิ้ง http://www.benm.at/help/mi.carrier.php?country=30 ต้อง Safari ใน IPHONE เท่านั้นสำหรับลิ้งนี้ หรือ http://www.benm.at/help/tethering.php พอ install แล้ว ไป setting/generral/network/internet tetheringแล้วNO ครับ ] และถ้าใช้ USB เล่นก็โชว์เลยถ้า Bluetooch
ก็ ไป set in system preferances/bluetooch] ลองดูครับ เพือมีเพีอนฯทียังไม่รู้ครับ หลังจากมั่วทำอยูพักใหญ่... เพิมเติมได้ครับ K.KOKอาจไม่คอยละเอีอดครับ..

ikok's picture
10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

แค่ที่โพสมาก็น่าจะเพียงพอให้ตามต่อกันได้แล้ว ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะครับ ยิ้ม

7
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมด พอดียุ่งเรื่องงานเลยวาง iphone ไว้ก่อน
แต่ตอนนี้เริ่มใช้iphone คล่องขึ้น พบว่าปัญหามาจากเครื่อง laptop ของเราเอง เพราะลองใช้ PC แล้ว สามารถใช้งาน iphone ร่วมกับ itune ได้ ตามปกติ
เมื่อเจอปัญหาอีกจะขอความช่วยเหลืออีกนะคะ

wduangma's picture
2
ใช้ iPhone ระบบ ais ทำไมถึงมีปัญหาเกี่ยวกับ GPRS

ตอนซื้อเครื่องซื้อมาจาก dtac ค่ะ แต่มาเปลี่ยนใช้ซิม ais แล้วมีปัญหาเรื่อง internet ค่ะ คือว่าเครื่องมัน running internet ตลอดเวลา ตอนแรกก็ไม่รู้จนได้รับแจ้งจากทางศูนย์ของ ais ว่ามีค่าใช้จ่าย GPRS ประมาณอยู่หมื่นกว่าบาท เราก็ตกใจว่าไม่ได้เล่นเน็ตแล้วทำไมถึงมีค่าใช้จ่าย ทางพนักงาน ais ก็บอกแนะนำให้ใช้แบบ unlimit ก็ตกอยู่ประมาณ 600 กว่าบาท เราก็ยอมรับโปรตรงนั้น หลังจากใช้ได้ 2 รอบบิลก็ขอยกเลิกใช้เริ่มตั้งแต่ 20/06/53 แต่วันนี้เราก็ได้รับ sms จากทาง ais ว่ายอดใช้จ่ายเกิน ตามโปรที่มีฟรีอยู่ 4 ชม. ก็เลยโทรไปที่ 1175 ว่าปิดล็อคไว้แล้ว โดยเราทดสอบก่อนทุกครั้งก็เข้าไปเล่นเน็ตไม่ได้ แต่ทำไมถึงยังมีค่าใช้จ่ายอยู่ซึ่งไปเปิดดูราลละเอียดของ ais จะมีเวลาบอกทุกครั้งที่มีการ connect ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าตอนนี้ตรวจสอบไม่ได้ต้องรอปิดรอบบิลก่อน แล้วค่อยโทรมาที่ 1175 อีกครั้งแล้วจะสามารถตรวจสอบได้ แล้วอย่างนี้ใครจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายคะ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง แล้วใครมีวิธีล๊อคเครื่องบ้างคะ
ช่วยด้ววยคะ

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ตามทีเคยเจอมาครับเราจ่ายตามสูตร

ต้องหาโปรแกรมมา block EDGE and 3G ใน cydia ชื้อ sbsettings เพราะ iphone เปิดจะเปิดตลอดครับผมก็โดนไปเกือบสองพัน ลองถามร้านตามร้านลงโปรแกรมครับ,,,,,,,,,

wduangma's picture
2
ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

แล้วร้านต่างจังหวัดเค้ารู้ใช่มั๊ยคะ เกี่ยวกับการ block โปรแกรมนี้อ่ะค่ะ

4320
อา

ไม่ใช่ block โปรแกรมครับ
แต่เป็น โปรแกรมนี้ใช้จัดการเปิดปิดการใช้ edge ได้ครับ
จริงๆมันมีวิธีใช้ profile แก้ให้ edge หยุดการทำงานได้ครับ
ลองถามที่ศูนย์ ais ดูครับ
ลองดูเรื่องการ setting ของ app ต่างๆว่ามีตั้งให้มัน auto รึเปล่า
พวก notice ต่างๆให้ปิดไปครับ เวลาออกจาก safari ให้ปิดเวบที่ดุอยู่
ก่อนออก mail อย่าตั้งให้มัน fetch mail เอง น่าจะช่วยได้อีกทาง