เปียโนไฟฟ้าที่มีแต่ Midi port จะต่อเข้ากับ Mac ได้ไหมครับ

wolf's picture
27
ถ้าเราใช้สาย midi --> usb เสียบเข้า Mac จะใช้ได้ไหมครับ

พอดี Piano ไฟฟ้า รุ่นที่ดูๆไว้มีแต่ Midi Port ครับ

nickoe's picture
4320
คิดว่าได้ครับ

หรือจะใช้ audio interface ก็ได้ครับ
ผมเคยใช้ boss gt-10b ต่อด้วย usb เพื่ออัดเบสครับ
ใช้งานได้ดีทีเดียว

joegajig's picture
47
ถามเรื่องการอัดเพิ่มหน่อยครับ

ถามเรื่องการอัดเพิ่มหน่อยครับ

ผมใช้ GT10 ต่อเข้า MAC เช่นกัน

แต่ว่า เวลาอัดกีต้าร์ เสียงหอน จะแทรกตลอดเลย (เหมือนไมค์มันได้ยินเสียงสะท้อนยังงั้น)

ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าในแมค ตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

4320
ไม่ทราบว่า

ใช้โปรแกรมอะไรครับ

wolf's picture
27
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

47
ใช้โลจิก 9 ครับผม

ใช้โลจิก 9 ครับผม

4320
logic

ผมไม่ได้ใช้ครับ ผมใช้บ้านๆ garageband นี่แหละ
ลองปิดไมค์ แล้วเลือกให้เข้าเฉพาะ lind in
ปิดลำโพง แล้วฟังผ่านหูฟังหรือลำโพงภายนอกดูนะครับ

47
ครับ เดี๋ยวจะลองปิดไมค์

ครับ เดี๋ยวจะลองปิดไมค์ ดูนะครับ

อาจจะมีส่วนก็ได้ ผมก็ลืมตรงจุดนี้ไปเลย

ว่าแต่ว่า ปิดไมค์ที่ setting เลยใช่ไหมคับ

4320
logic

ผมไม่แน่ใจปิดที่ไหนครับ ถ้าปิดในโปรแกรมไม่ได้ก็ปิดที่ system preferences ครับ
garageband มันเลือก line in ได้เลย เลยไม่เจอปัญหาเสียงหอนครับ

47
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ แล้วยังไงผมจะลองหาดู

เอ....หรือว่าจะเป็นตอนที่ผมอัดแทรกกีต้าร์แล้วผมไปกดปุ่ม R ไว้หว่าตรงไลน์ที่เราจะอัดนะครับ

(ตรงนั้นมี3ปุ่ม R / M / S) เกี่ยวมะเนี่ย

ผมรบกวนถามนอกเรื่องหน่อยครับ นิดนึง

พอดีเซิดหาข้อมูลในบ้านเราแล้ว มันหาไม่เจอนะครับ

อยากถามว่าใน Mac ถ้าเราจะเปิดไฟล์ที่ซิบมา เราจะต้องใช้โปรแกรมอะไรเปิดครับ (ขอฟรีนะครับ แหะๆ)

รบกวนแนะนำทีครับผม

4320
ไฟล์ zip

ถ้า .zip เปิดได้เลยครับ
แต่ถ้าเป็น rar ก็ http://www.macmuemai.com/forum/topic/1745
ตามนี้ครับ

47
โอ้ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวกลับถึ

โอ้ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวกลับถึงบ้านจะไปโหลด

แล้วคุณ nickoe เล่นเบสอยู่เหรอครับ เห็นว่าใช้ GT10b ด้วย

4320
เล่นครับ

แต่ตอนนี้ขายหมดละ วงแตก
ตอนนี้กลับมาจับกีต้าร์ squier classic vibe 60 กับ korg ax3000 ครับ
กำลังเลือก amp อยู่ ฮ่าๆๆๆ
(เบสก็ไม่ได้ทิ้งครับ ยังเล่นได้อยู่ ไว้เงินเหลือๆจะหามาเก็บไว้สักตัว)

47
อ้าวววววว

อ้าวววว แล้วปกติเล่นเบส หรือกีต้าร์ครับเนี่ย

แล้วอยู่แถวไหนครับ เผื่อมาแจมๆกัน

อิอิ กำลังฟอร์มวง

4320
ถ้าจะบอกว่า

ผมเล่นได้ทั้งสองอย่างละครับ เล่นได้ในเกณฑ์พอใช้ทั้งสองอย่าง
คือผมเริ่มเล่นด้วยกีต้าร์ครับ แล้วเหตุที่ต้องไปจับเบสคือ
เพื่อนตอนเรียนเค้าเก่งกว่าผมในตอนนั้นก็เลย เล่นเบสให้
หลังจากนั้นก็ยาวมาเลยครับ แต่ก็เล่นกีต้าร์ในวงเหล้าด้วย
แต่กีต้าร์ส่วนใหญ่จะเล่นได้แต่ rhythm แหละครับ
ปล่อยให้ขาโซโล่เต้าโชว์เทพไป ฮา......

ผมอยู่แถวบางนาครับ ถ้าใกล้ๆผมไปขำๆด้วยสักหน่อยก็พอไหวครับ

minemind's picture
3876
แซว

วง mmm

พี่นิก เล่น เบส
คุณ joestar เล่น กีต้า
คุณ joegajig เล่น คีย์บอร์ด
พี่ก๊อก ร้องนำ

วู๊วๆๆๆ

ikok's picture
10285
น้องต่ายเป็น...

แม่ยก ... คอยเหน็บแบงค์พันให้นักร้องนำ .. ชิมิครับ หัวเราะร่วน

47
ครบวงแล้วนี่นาาา อิอิ วงเฉพาะ

ครบวงแล้วนี่นาาา

อิอิ

วงเฉพาะกิจ เจ๋งง

3876
ได้ครับ แต่แบงค์พันของพี่นะ

ได้ครับ แต่แบงค์พันของพี่นะ ผมเป็นหน้าม้าให้

10285
-.-a

ว่าแต่.. น้องต่ายเข้าม.รังสิต ช่วงวันพุธ - พฤหัส ที่จะถึงนี้ไหมครับ? เผื่อไปเจอกัน ผมถูกเชิญเข้าไปดูงานออกแบบจองนศ.ปีสุดท้ายครับ ยิ้ม

4320
วันไหนแน่นอนอ่ะครับ

อาจจะโดดงานไปด้วย ฮา.....

3876
สัปดาห์หน้า สอบแล้ว เริ่มต้น

สัปดาห์หน้า สอบแล้ว เริ่มต้น สอบกันแล้วฮะ ไม่แน่ใจว่าจะเข้าไปทำงานกลุ่มรึเปล่าครับ พี่ก๊อกนี่คิวงานเยอะนะครับเนี่ย นี่สินะ ดารา 55+

10285
ก็แบบว่า..

เขาเชิญเพราะหน้าตา .. น่ะครับ แบร่..

47
แถวบ้านเรียกว่า คนของประชาชน

แถวบ้านเรียกว่า

คนของประชาชน

10285
๕๕๕

ไม่หรอกครับ พอดีว่าผมได้เข้าไปบรรยายให้น้อง ๆ ฟังเป็นช่วง ๆ ในระหว่างที่ผมกลับเมืองไทยมาสองสามครั้งแล้ว คราวนี้เลยได้รับเชิญให้เข้าไปดูงานอีกทีครับ

10285
ถึงนิกกับน้องต่าย

เดี๋ยวไปตั้งกระทู้ใหม่คุยกันดีกว่า เดี๋ยวกระทู้ออกทะเลครับ ยิ้ม

ผมเข้าไปดูงาน present ตรวจงาน thesis เฉย ๆ ครับ ไม่ใช่งานแสดงผลงานที่เปิดให้คนทั่วไปเข้าไปดูได้ เป็นประมาณวิชาของปีสุดท้ายน่ะครับ เขาชวนผมเข้าไปดูวันพุธ - พฤหัส ในช่วงเช้าถึงบ่าย ๆ ในแต่ละวันครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะอยู่นานไหมในแต่ละวัน ถ้างานไม่น่าสนใจ ผมก็คงไปเดินเล่นที่ future park ครับ

เลยกะว่า ถ้าน้องต่ายอยู่แถวนั้นแล้วว่าง ก็อาจจะนัดทานข้าวกันระหว่างวัน (นัดกินอีกแล้ว แบร่..) เอาแบบนี้นะครับ ถ้าน้องต่ายสะดวก ก็ส่งเบอร์หลังไมค์มาก็ได้ครับ

ปล. มาคุยกันต่อเรื่องนี้ในกระทู้นี้นะครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/2420