เครื่องเปนไรไม่ทราบคับ

Jezebel's picture
12
ผมใช้ Macbook Alu 2.4G
แล้วเมื่อคืนผมเข้าไป Windows7 ที่แบ่ง partition ไว้
นั้งทำ แล้วนั้งเล่นเกมสักพัก ก็shutdown แล้วมันก็ค้างอยู่ที่หน้า Windows Shuting down อยู่นานมาก(น่าจะเปน ชม)
ผมเลยกดปุ่ม power ค้างไว้เพื่อให้เครื่องปิด
แล้วเปิดเครื่องมาอีกที มันก็เข้าไม่ได้ทั้ง Mac และ Windows
Mac ตอนbootเครื่อง ที่เป็นรูปApple แล้วมีวงๆหมุนๆให้รออ่ะครับ จะค้างตรงนั้น วงหมุนนั้นจะค้าง
Windows จะค้างตอนที่boot เข้าหลังจากที่ขึ้นicon Windows7 เสดก็จะกลายเป็นจอดำ

ผมพยายามสักพักก็เลิกทำแล้วปิดเครื่องทิ้งไว้ พอตื่นมาลองมาเปิดดูก็เข้าMac มาได้เฉย(แต่ยังไม่ได้ลองเข้าWindowsนะครับ)
เลยจะมาสอบถามกูรูดูว่าควรทำอย่างไร มีวิธีป้องกันอย่างไร ควรเอาไปเข้าศูนย์มั้ย

ขอบคุนครับ

nickoe's picture
4320
ไม่ทราบว่า

windows 7 แผ่นลิขสิทธิ์รึเปล่าครับ พึ่งลงใหม่ๆนี่ถ้า system สมบูรณ์ดีไม่น่าเป็นเลยครับ
ส่วนจะแก้ยังไงนั้น ผมว่าลองลง windows ใหม่ดีกว่าครับ

Jezebel's picture
12
ของผมก็เป็น win7 ultimate

ของผมก็เป็น win7 ultimate ตัวเต็มแล้วนะครับ
แต่ไม่ใช่ของจริงเท่านั้น
เกี่ยวมั้ยครับ ละต้องเอาเข้าศูนย์มั้ยครับ

nickoe's picture
4320
ที่ผมถาม

คือแผ่นแท้รึเปล่าครับ ตัวเต็มหรือ beta ไม่เกีี่ยวกันอยู่แล้วครับ

ถ้าเป็นแผ่นผี สิ่งนึงคือต้องยอมรับสภาพ เพราะที่มาที่ไปของมัน
โดนอะไรมาบ้างก็ไม่อาจทราบได้ครับ หลักๆที่จะเจอคือ system
ไม่สมบูรณ์ครับ

ตอนนี้ ถ้า osx ทำงานปกติ ก็ไม่เป็นไรครับ ลองตรวจดูว่า bootcamp
เป่็นตัวล่าสุดรึยัง แล้วลง windows ใหม่ครับ ถ้าเป็นอีกก็เปลี่ยนแผ่น
windows ดีกว่า

วิธีที่ดีกว่าคือ หาโปรแกรมทดแทนมาใช้กับ mac ไปเลย แน่นอนกว่าครับ

minemind's picture
3876
ถ้า load มา หรือซื้อแผ่นมา

ถ้า load มา หรือซื้อแผ่นมา จากพันทิพย์ เซียร์ หรือแหล่งต่างๆ ก็คือไม่ใช่ของแท้ครับ

ultimate นี่แพงอยู่นะครับหลายพันเชียว