แก้ไข font ยังไงครับ

wut3572006's picture
22
font ที่ติดมากับซัพของหนังหรือจากชื่อเพลงที่นำลงใน ITune เป็นภาษาต่างดาวนะครับ จะต้องแก้ไขยังครับ

มือใหม่สุดๆ เพิ่งถอย MBP มาใช้ครั้งแรกเลยครับ

nickoe's picture
4320
อา

ทั้งสองเรื่องเกิดจากเหตุเดียวกันครับคือ font ไม่ได้เป็น unicode มา mac อ่านไม่ออก
แต่ผมรู้วิธีแก้แค่บน iTunes ครับ ให้หาโปรแกรมที่แก้ idtag ได้มาแก้ครับ
หรือจะนั่งแก้เองทีละเพลงก็ได้เหมือนกันครับ

22
ไม่มีแบบ add font เหมือน

ไม่มีแบบ add font เหมือน window เหรอครับ

4320
add font

ลง font ก็ลงได้ครับ แต่ os มันใช้ font แบบ unicode ทำงาน
ซึ่งเค้าก็มีตัวที่ใช้ทำงานอยู่ ไปยุ่งมากเดี๋ยวจะวุ่นวายกว่านี้ครับ

22
ทีละเพลง

แก้ทีละเพลงคงไม่ไหวอ่ะครับ

4320
ก็

หาโปรแกรมที่ edit tag มาใช้ไงครับ
ลองหา thaitunes มาลองดูนะครับ ไม่แน่ใจว่าจะยังใช้กับ iTunes ตัวใหม่ๆได้รึเปล่าครับ

sajiro's picture
1179
สำหรับชื่อเพลงนะครับ

ก่อนเอาลง itunes ให้เอาเพลงไปเปลี่ยน unicode เป็น MacThai ใน App : ID3Mod2 ก่อนครับ

ใช้ได้ดีพอควรครับ

Friday13's picture
1
หาโปรแกรม thaitune มาลงซิ

หาโปรแกรม thaitune มาลงซิ ใช้ได้เลย

22
Thanks all guy

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ เพราะเพิ่งหัดใช้
ยังไม่ทราบโปรแกรมของ mac เลย
ตอนนี้ขั้นเตรียมอนุบาลอยู่เลยครับ
แต่คิดว่าทำได้ MBP เครื่องนี้คิดว่าใช่แล้วล่ะครับ ชอบๆ