[Help] เราจะ run code ที่เราเขียนใน xcode ยังไงคับ

wichlovemc's picture
5
คือว่า ตอนนี่ผมเรียน ภาษา c++ อยู่คับ
ถ้าเป็นใน window ผมจะใช้ dev c อ่ะคับ
ใน os x หาดูเขาบอกให้ใช้ xcode แต่ผมเขียนโปรแกรมไม่ได้อ่ะคับมันงงๆ แล้วผมลองเอา .c มาเปิดมันก็ใช้โปรแกรม xcode เปิดแต่มันก็ run ตัว code ที่ผมเอามาไม่ได้ อ่ะคับ ไม่ทราบต้องทำยังไงคับแนะนำด้วยคับ

อีกอย่างหนึ่งคับ คือว่า ผมมีกล้องวีดีโอ เป็นรุ่นเก่าแล้วน่ะคับ sony digital handycam DCR-PC105E PAl ไม่แน่ใจว่าเขียนชื่อรุ่นถูกไมน่ะคับเพราะเป็นมรดกมาจากพ่ออีกที

แต่ปัญหาคือ เครื่องผมไม่เห็นอะไรเจ้าเครื่องนี่เลยคับ ทำอะไรกับ วีดีโอที่ผมถ่ายมาไม่ได้เลย (เครื่องผม macbookpro 2.66 snow Leopard 10.6.2) สายที่ใช้ต่อกับกล้องผมมีสาย firewire400 คับแต่ ซื้อหัวแปลงเป็น 800 มาแล้วคับ

เมื่อก่อนตอนที่ผมใช้ macbook มันก็เห็นน่ะคับแต่ ตอนนั้นผมใช้ window ต่อ ตอนนี่ผมใช้ window ต่อ มันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเหมือนกันคับ(ตอนนี่ window 7 คับ on boot camp)

ช่วยแนะนำทีคับ

ขอบคุณครับ

ikok's picture
10285
เรื่องกล้องนะครับ

ไฟล์ที่ถ่ายออกมาเป็นไฟล์อะไรครับ? ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องนี้ลองรับกับโปรแกรมบน mac หรือไม่ ลองเข้าไปดูกล้องที่ iMovie รองรับได้ที่นี่นะครับ

ไฟล์กล้องที่ iMovie '08/09 รองรับ

ส่วนเรื่อง xcode ผมไม่เคยเขียนโปรแกรมบนนั้น เอาไว้จะถามคนที่ใช้งานให้นะครับ ยิ้ม

wichlovemc's picture
5
ขอบคุณ คับ+รอผู้รู้เรื่อง

ขอบคุณ คับ+รอผู้รู้เรื่อง xcode คับ