ข้อดีของจอแก้ว (ของ MacBook, MacBook Pro ใหม่)

ikok's picture
10285
ไม่ต้องสงสัยครับ หลายคน (หลายเวป) บ่นเรื่องหน้าจอใหม่ของ MacBook, MacBook Pro ที่เป็นจอแก้ว สดใส สะท้อนสะใจ..

โดยส่วนตัวผมไม่มีปัญหากับจอแก้วนี้นะครับ วันนี้ก็นั่งคิดเล่น ๆ ตอนเช้า ว่าจอแก้วน่าจะมีข้อดีอะไรบ้าง.. เท่าที่นึกออก มีดังนี้

• ดูหนังสีสวยสดใส สมจริง เกินจริง เกินบรรยายดูพระเอกนางเอกกันหล่อสวยกันมากขึ้น
  • สำหรับคุณสุภาพสตรี อาจจะมีกระจกบานใหญ่ ถ้าแสงและมุมพอเหมาะ จะเห็นเงาพอเหมาะน่าจะช่วยให้แต่งหน้าได้สะดวกมากยิ่งขึ้น
  • สำหรับคนที่ชอบกังวลว่าจะมีใครมาแอบดู (เจ้านาย) มายืนดูอยู่ข้างหลัง จะได้รู้ตัวก่อน
  • คนขี้เหงา จะรู้สึกอบอุ่น เพราะเห็นอะไรไหว ๆ อยู่บ้างเป็นระยะ ทำให้รู้สึกว่าไม่ได้อยู่คนเดียวในโลก ...
  • น่าจะเช็ดง่ายขึ้นเวลาจามแล้วมีอะไรไปติดบนจอ
  • มีสิ่งที่รบกวนในการทำงานมากขึ้น .. ผมมองว่านี่เป็นข้อดี ที่ทำให้เราตั้งใจทำงานให้มากขึ้น ไม่ว่อกแว่ก
  • ไม่ต้องกังวลเวลาเสนองานกับเพื่อนร่วมทีม แล้วจะมีมือดียื่นปากกามาทิ่มบนหน้าจอ
  • การมีสิ่งรบกวนบนหน้าจอ อาจจะทำให้เวลาเสนองาน กับหัวหน้าผ่านไปได้เร็วขึ้น เพราะหัวหน้าปวดตา..
  • เวลาไปนั่งเล่นที่ร้านกาแฟชื่อดัง เราสามารถดักดูสาว / หนุ่มที่นั่งอยู่ด้านหลังได้ง่ายขึ้น และ เนียนขึ้น...

ใครมีอะไรจะเพิ่มไหมครับ? แจ่ม

nickoe's picture
4320
ดีไม่ดีอยู่ที่คนชอบครับ

ดีไม่ดีอยู่ที่คนชอบครับ ตราบใดที่ Calibrate จอได้ผมใช้ได้หมด ฮ่าๆๆ

10285
มีอีก

*อาจจะทำให้บริษัทผลิตฟิล์มด้าน กันรอย กันข่วน ขายกันแบบตั้งตัวได้มากขึ้น
=P

Mixmerize's picture
1480
จริงอย่างยิ่งครับ

iMacผม เวลาจะออกไปเรียน ถ้าไม่ได้ส่องจากกระจก ก็มาส่องที่เจ้านี่น่ะแล่ะ 555+

10285
มีประโยชน์จริง ๆ ด้วย

แบร่..

ketto's picture
106
ง่ะ..

ตั้งใจอ่าน ง่ะ ... แห่ะ ๆ 3 ถ้าเห็นอะไรไหวๆอยู่บ้างเป็นระยะ นี่ !! ตอนกลางคืนหลอนไปหน่อยนะคะ... ตกใจ-1
แต่ชอบ - การมีสิ่งรบกวนบนหน้าจอ อาจจะทำให้เวลาเสนองาน กับหัวหน้าผ่านไปได้เร็วขึ้น เพราะหัวหน้าปวดตา.. ฮ่า ๆๆ

10285
ไม่ดีเหรอครับ

ตื่นเต้นดีออก แบร่..

sweet_jasmine_scent's picture
246
กันคนแอบดู

มีประโยชน์ก้ตรงที่ถ้าใครมาข้างหลังแล้วเห็นนี่แหละ แบร่.. แต่ที่ว่าไหวๆ ช่วงดึกๆตอนอยู่คนเดียวเนี้ย แห่ะ ๆ 3 ปิดคอมแล้วไหว้พระนอนเลยดีก่านะคร้า หลับ 2

10285
งั๊นอันนี้นับเป็นข้อดีน่าจะได้นะคะ

ทำให้นอนเร็วขึ้น ประหยัดไฟอีก~

ข้อดีแยะกว่าที่คิดนะนี่ =P

ketto's picture
106
นึกอยู่ตั้งนาน..ยังเล่นไม่เลิก

ช่วยให้น้ำยาเช็ดกระจก กลายเป็นของสามัญประจำโต๊ะทำงาน... (เกี่ยวป่ะเนี้ย..) สงสัย? ฮ่าๆ

คราวหลังคุณก๊อก อย่าคิดทีเยอะๆ อย่างงี้นะ เหลือไว้ให้คิดต่อมั่งนะคะ คิดประโยชน์ซะครอบคลุมจักรวาลแล้วเนี้ย น่าซื้อเลย.. แบร่..

10285
:P

ขอโทษก๊าบบบ แห่ะ ๆ 1

ปล.ยิ่งคิดยิ่งอยากได้.... ฮ่า...