Review : 2Go ZeroFLEX (จาก Power Logic) เมาส์เก๋ ๆ ที่เหมาะกับการพกพาครับ

ikok's picture
10285

power logic mouse เมาส์เล็ก ๆ เหมาะกับการเดินทาง

ปรกติผมใช้เมาส์ที่ติดมากับ bamboo fun อยู่แล้วและใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา เพียงแต่ผมกำลังจะเดินทางกลับไทยช่วงหยุดตรุษจีนที่จะถึงนี้และอาจจะได้มีโอกาสคุยงานนอกรอบกับเพื่อนเก่า ผมเลยจำเป็นต้องหาเมาส์ใหม่ที่มีขนาดกำลังดีและสะดวกกับการพกพาติดตัวเอาไว้ ด้วยงบประมาณที่ไม่แรงเกินไปนัก ตอนแรกตั้งใจว่าจะซื้อ magic mouse แต่ของหมด ผมเลยหันไปหาตัวเลือกอื่นแทน

ความต้องการขั้นต้นของผมมีประมาณนี้

1. ผมเป็นคนที่นิ้วยาว พวกเมาส์เล็ก ๆ ที่ขายกันตามท้องตลาดทั่วไปผมจะใช้ไม่ค่อยได้ ที่ผมต้องการคือขนาดกำลังดี
  2. design เก๋ ๆ
  3. มีสายหรือไร้สายก็ได้
  4. ขนาดโดยรวมไม่รุงรังหรือว่าทำให้กระเป๋าบวมมากเกินไปนักตอนเดินทาง และสะดวกในการพกพา
  5. ราคาไม่แรง แบร่..

เริ่มกันเลย

ผมเดินไปสะดุดตากับเมาส์ตัวนี้ ด้วย design ที่เตะตามาก และราคากำลังดีครับ ผมซื้อมาด้วยราคาประมาณ 17 เหรียญสิงคโปร์ น่าจะประมาณ 400-500 กว่าบาทไทย และค้นพบภายหลังว่า เขาออกแบบที่เก็บสายเมาส์ได้เก๋มากกกกกครับ (ถ่ายรูปมาให้ดูตอนรีวิวด้วย)

power logic mouse เมาส์เล็ก ๆ ขนาดกำลังดี

เมื่อแกะกล่องออกมาดู ก็จะพบกับตัวเมาส์เดี๋ยว ๆ ที่ตอนแรกผมเข้าใจว่าอาจจะมีสาย usb แยกมาให้ต่างหาก แต่ไม่ยักกะมีครับ -.-a

power logic mouse เทียบกับขนาดมือของผม

ด้านข้าง
power logic mouse ด้านข้าง

ตรงนี้เก๋มากครับ เขาออกแบบซ่อนหัว usb พับเก็บเข้าไปในตัวของเมาส์เองเลย เวลาไม่ได้ใช้งานก็พับเก็บเอาไว้ในเมาส์ ผมชอบการออกแบบตรงนี้มาก (มาค้นพบตรงนี้เอาก็ตอนซื้อมาจะใช้งานที่บ้านแล้ว) ทำให้ผมคิดว่าเหมาะกับคนที่เดินทางบ่อย ๆ ด้วยเมาส์ขนาดเหมาะมือไม่ต้องกังวลเรื่องเอาสายเมาส์มาพัน ๆ เป็นก้อน ๆ อีกต่อไปแล้ว

ด้านหลัง

ด้านหลังแกะออกมาจะเจอหัว usb

ตัวสาย usb เป็นแบบดึงกลับอัตโนมัติแล้วล๊อคตัวเองเป็นช่วง ๆ สามารถดึงออกมาสั้น - ยาวแค่ไหนก็ได้

สายด้านหลังแบบดึงเป็นช่วง ๆ

เมื่อนำมาต่อใช้งานจริงกับ macbook pro ที่ช่อง usb ของเครื่องอยู่ทางด้านซ้าย พบว่าสายเมาส์ไม่สั้นหรือว่ายาวจนเกินไป เมื่อดึงออกมาใช้งานสุด ๆ แล้วพบว่ามีพื้นที่ให้สวิงมือเหมือนการใช้เมาส์ตามปรกติได้ไม่ติดขัดครับ ยิ้ม

ต่อเมาส์เข้ากับเครื่อง mbp

ระยะดึงสุดสายเมาส์เพื่อหาระยะใช้งาน

ต่อเมาส์เข้ากับเครื่อง mbp และดึงสายเมาส์สุด ๆ เพื่อหาระยะใช้งาน

สรุป

1. เมาส์ขนาดกำลังดี ไม่เล็กเกินไป สำหรับคนนิ้วยาวน่าจะใช้งานได้ถนัดกว่าเมาส์ขนาดเล็กสำหรับพกพาที่ขายอยู่ทั่วไป
  2. งาน design ของตัวเมาส์เองที่สีสันสดใส (ตรงนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัว)
  3. การออกแบบเก็บสาย usb ของเมาส์เข้าไว้ในตัวเอง ทำให้ไม่เกะกะ เวลาพับใส่กระเป๋าแล้วไม่ตุงจนน่าเกลียดและเหมาะกับการพกพามาก
  4. สายเมาส์ยาวเพียงพอกับความต้องการใช้งานปรกติ (แม้เครื่อง macbook pro จะมี usb อยู่ทางฝั่งซ้ายก็ตาม)
  5. ราคาไม่แรง

หมดแล้วครับ คิดว่าคงเป็นอีกทางเลือกนึงสำหรับคนที่สนใจนะครับ ยิ้ม

note : ผมคิดว่าเมาส์ตัวนี้น่าจะมีขายในเมืองไทยเพราะด้านหลังกล่องมีคำอธิบายเป็นภาษาไทยเอาไว้ด้วย

Mixmerize's picture
1480
ไอเดียเก๋จริงๆด้วย

แต่ฮาพี่ก๊อก พึ่งมาอะเมซิ่งตอนซื้อกลับมาบ้าน 555

10285
๕๕๕๕

ผมไม่ได้หวังว่าเขาจะทำที่เก็บสายได้เก๋แบบนี้นะ คือจริง ๆ เขาให้อะไรมาผมก็เอาล่ะ design ได้ใจผมไปแล้ว กับขนาดที่ไม่เล็กเกินมือผมก็โอเคแล้วล่ะ ยิ้ม

เหมือนซื้อของแล้วเขาแถมอะไรมาให้แบบไม่รู้ตัว รู้สึกดีจริง ๆ นะ

sajiro's picture
1179
ทอปว่า...

มันสีเหมือนของเล่นเลยครับ - -

ส่วนตัวจะชอบสีเมาส์พื้นๆมาก

มันดู มีระดับ ยังไงไม่รู้ มีความสุข

ท่าจะคิดไปเองนะเรา - -

10285
๕๕๕๕

เขามีหลายสีครับ ยิ้ม
ผมใช้ของสีพื้น ๆ มาจนเบื่อแล้ว เลยหาอะไรแปลก ๆ ให้ชีวิตบ้างครับ แบร่..

การประกอบก็เรียบร้อยดีไม่ล่อกแล่ก(อย่างน้อยก็ในตอนนี้ครับ) เท่าที่จับใช้งานมาน้ำหนักกำลังดี อาจจะเบาไปนิด แต่ผมเอาไว้ใช้งานชั่วคราวเลยไม่ค่อยได้ใส่ใจกับเรื่องตรงนี้เท่าไหร่ครับ เอาไว้ใช้งานไปอีกสักระยะอาจจะมาเล่าสู่กันฟังอีกที

10285
เอาสีมาให้ดูครับ

มีหลายสี ผมหา link จากเว็บต้นฉบับไม่เจอ มาเจอเอาอันนี้
http://www.bootstrike.com/itfairsg/c32009/Powerlogic-Alien-G9-Gaming-Mou...

รู้สึกคุ้น ๆ ว่าผมเพิ่งซื้อคีบอร์ดอันบาง ๆ ของเขาไปเมื่อเดือนก่อน ยิ้มปากกว้าง

Cybernet's picture
399
แนวคิดการออกแบบสุดยอดมากครับ

ปกติจะเคยเห็นแต่แบบที่เก็บสายได้จะเป็นตลับกลมๆ (ซึ่งพอใส่กระเป๋าแล้วมันก็บวมอยู่ดี) แต่แบบนี้สะดวกดีครับ idea แจ่มมาก

ขอบคุณสำหรับการ review ครับ

10285
คิดเหมือนกันครับ ^^

คิดว่าถ้าไม่ได้สายแบบเส้น ๆ ก็น่าจะได้แบบตลับมา
เจอแบบนี้เข้า งงไปเหมือนกัน ... ๕๕๕๕ เขาเก๋ดีครับ ยิ้ม

minemind's picture
3876
ค่าเสียหายเท่าไหร่หลอครับ

ค่าเสียหายเท่าไหร่หลอครับ mouse ตัวนี้

พอดีกำลังมองหา mouse เก็บสายอยู่ (นานมาก แต่หาไม่เจอ)

10285
ประมาณ

500 กว่าบาทไทยครับ(ผมซื้อที่สิงคโปร์) แต่คิดว่าในไทยน่าจะหาได้ถูกกว่านี้ .. ลองดูนะครับ 

Nannie's picture
600
สังเกตมือพี่ก๊อก

ดูเหมือนมือคนแก่มากกกก

แบร่..

1179
มือเหมือนเถ้าแก่

เลยนะครับ มีความสุข

10285
- -

พูดถึงอะไรแก่ ๆ กันสองคนข้างบนนี้ แอบเคือง

nickoe's picture
4320
ก็

แสงมันน้อย ถ่ายแล้ว noise มันเยอะ(กล้องมือถือแหงๆ น่าจะเดาถูก)
มันก็ต้องมีริ้วรอยเป็นธรรมดา เนอะ พี่ก็อก ฮา....
(เข้าข้างเต็มที่เลยนะ ฮาาาาา)

10285
- -

กล้องริโก้ R8
๕๕๕ กล้องดี แต่คนถ่ายไม่ได้เรื่องครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

nickoe's picture
4320
อ่ะ

อุตส่าห์ช่วยแล้ว ขุดหลุมฝังตัวเองอีก หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

1179
ไหนๆก็ฝังแล้ว

เดี่ยวทอปกลบให้นะครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

ปล. เค้าล้อเล่น มีความสุข

10285
.....

แต่ละคน แอบเคือง