จะล้างเครื่องแมคครับ

zestzone's picture
9
คือตอนนี้ผมลง bootcamp ไว้เป็น win7 และผมว่าจะล้างวินโดสว์ก่อนแล้วลงใหม่จากนั้นผมจะล้าง  mac leopard ทีหลังจะได้ไหมครับ
หรือว่าต้องล้างตัว mac os ก่อนครับ

minemind's picture
3876
ถ้าเป็นผม ผมจะ ทำจาก os x

ถ้าเป็นผม ผมจะ ทำจาก os x ก่อนนะครับ แล้วค่อยไปจัดการกับ windows

ikok's picture
10285
ลง os x ก่อนครับ

ตามที่น้องต่ายบอกครับ แบบนี้ดีกว่า ยื่นหยุ่นกว่าในระยะยาวด้วยเผื่อเปลี่ยนใจไม่ใช้ windows แล้วจะได้ไม่ต้องหาวิธีเอา partition ของเดิมออก ใช้ boot camp assistant ลบออกได้เลย(ถ้าลง os x ก่อน)

หลังจาก os x เสร็จแล้วนะครับโหลดตัว boot camp 3.1 มาติดตั้ง แล้วค่อยลง windows 7 ครับ

9
ถ้ายังอย่างงั้นผมจะลง os x

ถ้ายังอย่างงั้นผมจะลง os x ก่อน แต่พอดีว่าผมจะ backup ไฟล์ทั้งใน os x และใน windows ใน Ex HDD WD 320 GB อ่ะครับว่าแต่ผมจะแบ่ง partition ใน Ex HDD ยังไงให้เก็บไฟล์ได้ทั้ง os x และ windows ครับ

sajiro's picture
1179
แบ่ง Partition

ใช้ Disk Utility ครับ

สำหรับ Window น่าจะเป็น Fat 32 นะครับ

แต่อันที่จริงเก็บรวมๆกันก็ได้ครับ ถ้าฝั่ง OS X อ่าน Partition WinxP ได้

9
ช่วยแนะนำขั้นตอนการใช้ disk

ช่วยแนะนำขั้นตอนการใช้ disk utility หน่อยสิครับ รบกวนหน่อยนะ แมคมือใหม่จิงๆ

ikok's picture
10285
การใช้ disk utility ครับ

การใช้งาน disk utility ผมเขียนเอาไว้เป็นของตัว 10.5 แต่คิดว่าคล้ายกันกับบน 10.6 นะครับ น่าจะช่วยให้เห็นภาพการทำงานคร่าว ๆ ของโปรแกรมนี้ในหลาย ๆ แง่มุมได้บ้าง ยิ้ม