[review] X6 Cooling Pad แท่นรอง notebook ครับ

Cybernet's picture
399

จากกระทู้ http://www.macmuemai.com/forum/topic/2246 ที่ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อแท่นรองใต้เครื่องให้กับ MBP

วันนี้ว่างๆเลยไปเดินร้านคอมแถวๆบ้านอยู่ 2-3 ร้าน ตั้งใจว่าจะซื้อ ลูกบอลกลมๆเพื่อรองใต้เครื่อง แต่สุดท้ายไม่มีร้านไหนมีของเลย
จนมาถึงร้านสุดท้าย ถูกใจเลยได้ตัวนี้มาแทนครับ

อุปกรณ์ในกล่องครับ ประกอบไปด้วย
1.แท่นรองทำจาก aluminium ขนาด 300x250 mm
2. พัดลมขนาด 80x80x15 mm ความเร็ว 2000 รอบ/นาที
3. ขาตั้ง 2 ขา

รูปอุปกรณ์ทั้งหมดครับ

การติดตั้งสามารถติดตั้งได้หลายแบบ เช่น
เสียบ notebook เข้าไปในช่อง แต่แบบนี้ต้องต่อคีย์บอร์ดเพิ่ม ถ้างั้นคงพิมพ์ไม่สะดวกเป็นแน่ (ผมไม่ใส่ให้ดูนะครับ เพราะไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะขูดกับ macbook แล้วเป็นรอยหรือเปล่า)

รูปด้านหน้าถ้าติดตั้งแบบแรกครับ

แบบที่สอง คือกลับด้านแท่นวางให้เหมือนปกติทั่วไป แต่ติดขาเพิ่มเข้าไปเพื่อเพิ่มความสูงครับ

และแบบสุดท้าย คือถอดขาเพิ่มความสูงออกครับ (แบบนี้จะติดพัดลมได้เหมือนกันครับ แต่ต้องยัดเข้าไปนิดนึง ผมเลยไม่ได้ติดให้ดูครับ)

รูปด้านบนแท่นวางครับ

ผมเลือกวางแบบสุดท้ายครับ เนื่องจากหวังผลให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น ในขณะเดียวกันก็ช่วยทำให้พิมพ์สะดวกขึ้นด้วยครับ

ความสูงเมื่องวางแท่นวางลงไปครับ

จากการทดสอบเมื่อวางแท่นวางและไม่วางพบว่า
1. ทดสอบการเล่มเกม Need for speed Most Wanted อุณหภูมิ CPU และส่วนต่างๆของเครื่อง (อ่านค่าจาก istat) ค่อนข้างใกล้เคียงกันครับ โดย CPU ประมาณ 85 องศา ทั้งคู่ครับ (คาดว่าถ้าติดพัดลมอุณหภูมิน่าจะต่างกันครับ)
2. อุณหภูมิเมื่อออกจากเกมแล้วทิ้งไว้ให้เย็นลง พบว่าเมื่อมีแท่นรองอุณหภูมิจะลดลงเร็วกว่าครับ ประมาณ 7-10 นาทีอุณหภูมิลดลงมาที่ประมาณ 50 องศา ในขณะที่ถ้าไม่มีแท่นรองอุณหภูมิจะอยู่ประมาณ 56-60 นานมากครับ
3.อุณหภูมิเมื่อเปิดเครื่องทำงานๆต่างๆไปเรื่อยๆเป็นเวลาประมาณ 2 ชั่วโมงพบว่าอุณหภูมิเมื่อมีแท่นวาง แทบจะไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเลยครับ ในขณะที่เมื่อไม่มีแท่นวาง อุณหภูมิจะสูงขึ้นเรื่อยๆ (คาดว่าน่าจะเป็นเพราะความร้อนที่สะสมกับโต๊ะที่วาง ทำให้การระบายความร้อนแย่ลง)

สรุปผลจากการใช้งาน คือ ถ้าจะนำมาระบายความร้อนแบบจริงๆจังๆ เลือกตัวที่มีพัดลมติดมาด้วยเลยน่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากได้แท่นรองที่ช่วยยกคีย์บอร์ดให้พิมพ์ได้ง่ายขึ้นรวมถึงลดความร้อนสะสมด้วย ถือเป็นตัวเลือกที่ดีพอสมควรครับ (ยกเว้นถ้าอยากยกให้สูงขึ้นแบบง่ายๆ อาจจะใช้ลูกบอล ฝาขวดน้ำ หรือโพสต์อิท ก็จะถูกกว่าครับ)

สนนราคา 390 บาท มีสองสี คือ เงิน และ ดำ ครับ

happiness's picture
148
เหมาะสำหรับ

เหมาะสำหรับประจำการไว้ที่บ้าน
แต่ใช้พัดลมต้องเสียช่อง usb ไปช่องนึงสินะ ไม่ชอบเลย
ผมว่าจะซื้อ snap ball แต่ราคามันก็เหลือร้าย
ตัดใจไม่ลง ก็เลยใช้ยางลบดินสออยู่จนถึงทุกวันนี้ เหอๆ

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับ :D

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ มีความสุข

sajiro's picture
1179
สวยดีครับ

เสียตรงพัดลมนี่แหละมั้งครับ

มันไม่ได้ช่วยเท่าไหร่