จะตัดไฟล์เสียงให้สั้นลง ใช้โปรแกรมอะไรทำได้บ้างครับ

wolf's picture
27
เช่นมีไฟล์เสียงขนาด 10 วินาที แต่ที่ต้องการใช้งานคือ 5 วินาทีแรก ไม่ทราบว่าจะใช้โปรแกรมอะไรตัดเสียงดีครับ GarageBand ทำได้ไหมครับ

nickoe's picture
4320
GarageBand

ทำได้สบายมากครับ

27
ไฟล์มันเป็น .mp3

ไฟล์มันเป็น .mp3 ไม่ทราบว่าจะเปิดใน GarageBand ยังไงครับ
ผมเลือก Open an Existing File แล้วมันเลือก .mp3 ไม่ได้น่ะครับ

คือผมใช้ GarageBand ไม่เป็นน่ะครับ พอจะมีใครแนะนำเบื้องต้นได้ไหมครับ

happiness's picture
148
ขั้นแรก

ขั้นตอนแรก ---ให้แอดเพลงที่ต้องการตัดต่อเข้าไปใน iTunes ก่อนครับ
จากนั้นเราก็ ---เปิด Garage Band
---คลิกไอคอน Media Browser ที่อยู่ทางด้านขวามือ
---จะปรากฏเป็นลิสต์เพลงขึ้นมา แล้วเราก็จับลากโยนเข้าหน้าต่าง project
---แล้วเราคลิก track editor ที่เป็นรูปกรรไกร เพื่อทำการ crop ทิ้งส่วนที่ไม่ต้องการครับ

nickoe's picture
4320
ง่ายๆครับ

ผมลากลงเฉยๆเลยครับ

sajiro's picture
1179
ตามพี่นิคเลยครับ

Drag and Drop

27
ทำได้แล้วครับ

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ