ipod nanoลงรูปไม่ได้ค่ะ

STAND ALONE's picture
13
คือว่า ipodอ่ะค่ะ ลงเพลงได้

แล้วอยากลองลงรูปก็ลงไม่ได้อ่ะค่ะ มันจะขึ้นมาว่า

the ipod can not be synced . The required folder cannot be found.

ทำไมถึงเป็นแบบนี้อ่ะค่ะ งงมากๆ ipodจะเสียรึป่าวค่ะ

[ย้ายมาไว้ห้อง how-to นะครับ คุณจขกท.แก้ปัญหาได้แล้วด้วยการ restore ipod - kok]

ikok's picture
10285
ใช้ ipod รุ่นไหน บน OS อะไรครับ?

ลองทำตามคห.ที่สองในกระทู้นี้ดูนะครับ เห็นอาการนี้เป็นกันเยอะเลย
http://discussions.info.apple.com/thread.jspa?threadID=2077002

ลองดูว่าหายหรือเปล่านะครับ

13
GEN5 ค่ะ วินโดxp

หรือว่าหนูจะลงรูปผิดวิธี

หนูเสียบipodเข้าคอมแ้ล้วมันก็มจโพลตัวไอพอตที่โปรแกรมไอทูน จากนั้นหนูก็เลือกไอพอตหนู ไปหัวข้อโฟโต แล้วเลือกไฟล์ที่ใส่รูป กดapply เครื่องมันจะนิ่งๆ เหมือนโปรแกรมค้าง แล้วจะขึ้นมาตามประโยคด้านบนนั้นอ่ะค่ะ

นี้แระค่ะวิธีที่หนูใส่รูปไม่รู้่ว่าจะถูกไหมอ่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
Gen5

iPod nano พึ่งออกมาสี่รุ่นนะครับ

เมื่อก่อนเคยมีปัญหาการ sync รูปที่ไม่สามารถลงรูปที่มีชื่อเป็นภาษาไทยได้
ลองตรวจสอบดูแล้วเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษครับ

13
เหอๆๆ รุ่นที่ถ่ายวิดีโอได้อ่ะค่ะ

เดี๋ยวจะลองตรวจสอบดูค่ะ

13
ง่าๅๅๅๅ ไม่ได้อ่ะค่ะ เป็นแบบเดิม

หนูกลับไปเปลี่ยนโฟร์เดอร์เป็นภาษาอังกฤษ ชื่อรูปแต่ละรูปก็ภาษาอังกฤษ (เป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษเลยอ่ะค่ะ)

แต่ยังเหมือนเดิม

T T

nickoe's picture
4320
ลอง

สร้างโฟลเดอร์ใหม่อีกทีครับ Folder cannot be found ไม่แน่อาจเป็นปัญหาที่ Folder ก็ได้ครับ

13
ลองทำตามคุณikok จากเวปนั้น

ก็ยังทำไม่ได้อ่ะค่ะ

Y Y

10285
ลองแบบนี้นะครับ

ให้เปลี่ยน folder ที่ใช้ sync รูปจากของเดิมไปเป็น my picture แล้วสร้าง folder ย่อย ๆ เอาไว้ใน my picture อีกที เช่น

my picture

• Album A
  • Album B
  • Album C
    ...

ลองดูว่าเขา sync ได้ไหมนะครับ

ที่มันควรจะเป็นก็คือ เขาจะ sync folder ย่อยใน my picture ที่เราเลือกเอาไว้เข้า iPod อีกที

13
ลองทำตามคุณikok จากเวปนั้น

ก็ยังทำไม่ได้อ่ะค่ะ

Y Y

10285
ทำตามจาก Link

แล้วที่ผมเขียนไว้ด้านบนนี้ก็ยังไม่ได้เหรอครับ?

13
ค่ะ

แล้วในmy picture ก็สร้างfolder ย่อย ๆ หรอค่ะ

คือว่าในmy picture ก็มีfolder ย่อยๆ อยู่แล้วอ่ะค่ะ

แล้วหนูก็เเลยเลือกsync folderจากmy picture แล้วเลือก selected folder แล้วเลือกfolder มาหนึ่งfolder กด apply ก็ยังมีอาการเหมือนเดิมค่ะ

T T

10285
ลองอันนี้ครับ

ผมหาข้อมูลจากในอินเตอร์เน็ทแล้ว มีคนเจอแบบเดียวกันเยอะเลย
ลองดูในนี้นะครับ
http://www.topix.com/forum/gadgets/ipod/T0LCBJFVEKNSCSM4H/p2#c31

nookistudio's picture
26
Restore

อาการนี้ Restore firmware เครื่องครับ ทำให้เครื่องกลับมาเป็นค่าใหม่ตั้งแต่ต้น แล้วจะสามารถใส่รูปได้ แน่นอน มีความสุข

เปิดโปรแกรม itune ขึ้นมาต่อ ipod แล้วกด restore โล๊ด โชคดีครับ

ปล.เพลง vdo รูป ภาพ เก่า จะหานเกลี้ยง นะครับ

13
RESTORED ไม่ได้อ่ะค่ะ

มันขึ้นมาว่า the ipod could not be restored. An known error occurred (1436)

เดี๋ยวหนูกะว่าจะลองไปทำเครื่องของเพื่อนดูค่ะ

เฮ่ออ

T T

13
ตกลง ipod ที่ถ่ายวิดีโอได้เนี่ย

เป็นipod gen5 นะค่ะ

คือหนูก็งง สับสน

13
ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะนะค่ะ

ทำได้แล้วค่ะ

หนูไปrestore ทีี่เครื่องของเพื่อนหนูอ่ะค่ะ

^_________^

10285
ขอบคุณสำหรับ update นะครับ :)

แล้วก็ยินดีด้วยครับที่กลับมาใช้งานได้ปรกติแล้ว

ผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง how-to นะครับ ไว้เป็นประโยชน์สำหรับ user ท่านอื่น ๆ ด้วย ยิ้ม

Cybernet's picture
399
itune

itune ในเครื่องมีปัญหาหรือเปล่าครับ

13
อืมค่ะ

ค่ะ หนูว่าคนอื่นๆก็อาจมีปัญหา แต่ลงเพลงได้ แค่ใส่รูปไม่ได้ก็ไม่สนใจ(เหมือนกับหนูเมื่อก่อนขอแค่ฟังเพลงก็พอ)เหอๆ

อืมค่ะ สงสัยitune ของเครื่องหนูจะมีปัญหา

ว่าแต่ไหนๆก็ใส่รูปได้แล้ว หนูลองใส่วีดีโอแล้วมันเข้าไปอยู่ในitune ตรงmovieแล้ว แต่ทำไมมันไม่ใส่ลงipodอ่ะค่ะ

งง

26
ลากใส่

ลากใส่ตัว iPod แล้วหรือยัง ลากใส่ iTune มันก็แค่อยุ่ใน iTune ครับ

13
ลากยังไงหรอค่ะ

คือหนูเข้าใจว่าเหมือนเพลงอ่ะค่ะ

ที่พอใส่ในiTune พอเสียบipodมันก็ใส่ให้เลย

26
ครับผม

กรณี ของคุณคือ เซ็ตค่าตัวเครื่องให้เป็น auto sync ครับ ถ้าเซ็ตเป็นแบบ Manual สามารถเลือกเพลงหรือ ไฟล์หนัง ลากใส่ตัวเครื่อง iPod ที่โชว์อยู่ในแทบเมนู Device และไฟล์หนัง ต้องเป็นไฟล์ที่support กับ iPodด้วยนะครับ

13
ขอบคุณมากค่ะ

คือว่าเพิ่งสอบย่อยเสร็จอ่ะค่ะ

เลยหายไปนาน

ขอรบกวนถามอีกหน่อยนะค่ะว่าไฟล์อะไรมราเอาลงipodได้อ่ะค่ะ

เพราะหนูแปลงไฟล์เป็นmp4แล้ว พอลากไปที่ iTune มันไม่ขี่นนมาอ่ะค่ะ

ส่วนไฟล์ที่มีอยู่ในiTuneแล้วนั้น ก็เป็นmvที่อยู่ในมือถืออ่ะค่ะ (ร้านใส่มาให้)

หมายเหตุหนูใช้Format Factory แปลงไฟล์นะค่ะ